Cấp sổ bhxh cho người lao động

• Thread starter Elite Fashion
  • Ngày gửi
E

Elite Fashion

Guest
25/9/13
4
0
0
Tp.HCM
Thân chào các anh/ chị.
Em đang gặp khó khăn trong việc làm thủ tục cấp sổ BHXH cho người lao động,anh chị nào biết chỉ cho em với nha. Cụ thể thế này:
Nhân viên A đã từng tham gia BHXH ở một cty , sau đó nghỉ việc và đã hưởng trợ cấp 1 lần, cơ quan BHXH đã giữ lại sổ BHXH. Sau đó, người này vào làm ở cty của em, em đã đăng ký BHXH cho người A này vào tháng 4/2013 nhưng trên cơ quan BHXH - nơi cty em đăng ký không cấp sổ BHXH cho người này. Em có điện thoại hỏi thì họ bảo rằng cứ tiếp tục lấy số sổ BHXH cũ để sủ dụng, và hướng dẫn em làm thủ tục theo phiếu giao nhận 304 + công văn cam kết là đã hưởng trợ cấp 1 lần + mẫu C15 ( nếu nhận trợ cấp vào năm 2012) . Nhưng em download mẫu 304 về là mẫu dùng để gọp nhiều sổ BH về một sổ, mà sổ BHXH ở cty em không có thì lấy đâu để gọp lại các anh chị? Em hỏi người A này là nhận trợ cấp năm nào, họ cũng không nhớ luôn . Giờ em không biết phải làm thủ tục gì để yêu cầu BHXH cấp sổ BH cho người lao động nữa,em dang bị rối quá, anh chị nào biết giúp em với nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

danger113

Sơ cấp
31/1/11
9
0
0
36
TP Hồ Chí Minh
Ðề: Cấp sổ bhxh cho người lao động

Trường hợp này công ty mình cũng đã gặp, và BHXH Q10 giải quyết là gộp như bình thường, tuy nhiên trong công văn bạn phải nêu rõ là NLĐ đã từng hưởng BHXH 1 lần.

E

Elite Fashion

Guest
25/9/13
4
0
0
Tp.HCM

Trường hợp này công ty mình cũng đã gặp, và BHXH Q10 giải quyết là gộp như bình thường, tuy nhiên trong công văn bạn phải nêu rõ là NLĐ đã từng hưởng BHXH 1 lần.

Cảm ơn bạn, nhưng bạn có thể mói rõ giúp mình, hiẹn tại mình không có sổ làm sao gộp bạn? số cũ không còn, sổ mới thì cơ quan BHXH của mình không cấp thì sao mình gộp? Trong mẫu 304 có mục số 2 :" Danh sách đề nghị điều chỉnh hồ sơ tham gia BHXH, BHYT (mẫu D07-TS, 03 bản)" và mục số 5 : "Sổ BHXH gốc, các sổ BHXH khác kèm đầy đủ các tờ rời và mẫu 07/SBH - nếu có" , hai mục này mình phải làm sao? hay là minh bỏ trống 2 mục này và chỉ làm công văn xin cấp lại sổ BHXH? Nhờ bạn hướng dẫn giúp .

A

a nan

Sơ cấp
4/9/08
10
0
1
hn

Thân chào các anh/ chị.
Em đang gặp khó khăn trong việc làm thủ tục cấp sổ BHXH cho người lao động,anh chị nào biết chỉ cho em với nha. Cụ thể thế này:
Nhân viên A đã từng tham gia BHXH ở một cty , sau đó nghỉ việc và đã hưởng trợ cấp 1 lần, cơ quan BHXH đã giữ lại sổ BHXH. Sau đó, người này vào làm ở cty của em, em đã đăng ký BHXH cho người A này vào tháng 4/2013 nhưng trên cơ quan BHXH - nơi cty em đăng ký không cấp sổ BHXH cho người này. Em có điện thoại hỏi thì họ bảo rằng cứ tiếp tục lấy số sổ BHXH cũ để sủ dụng, và hướng dẫn em làm thủ tục theo phiếu giao nhận 304 + công văn cam kết là đã hưởng trợ cấp 1 lần + mẫu C15 ( nếu nhận trợ cấp vào năm 2012) . Nhưng em download mẫu 304 về là mẫu dùng để gọp nhiều sổ BH về một sổ, mà sổ BHXH ở cty em không có thì lấy đâu để gọp lại các anh chị? Em hỏi người A này là nhận trợ cấp năm nào, họ cũng không nhớ luôn . Giờ em không biết phải làm thủ tục gì để yêu cầu BHXH cấp sổ BH cho người lao động nữa,em dang bị rối quá, anh chị nào biết giúp em với nha.

Nhân viên A làm đơn theo mẫu D01-TS nói rõ đã nhận trợ cấp 1 lần khoảng thời điểm nào với số sổ nào và đề nghị cấp lại tờ bià mới với số sổ BHXH trên. Cty bạn làm CV theo D01b-TS đề nghị theo nội dung trên kèm theo 02tờ tham gia BHXH BHYT sổ A01-TS. Nộp hồ sơ theo PGNHS 103/ THU

Nếu quá trình BHTN chưa nhận mà mất C15-TS thì làm đơn cớ mất có công an xác nhận, gơỉ kèm để cấp lại tờ rời có quá trỉnh tham gia BHTN chưa nhận

P

pho hoa

Sơ cấp
1/2/12
5
0
0
tp.ho chi minh

Vậy anh chị ơi cho em hỏi giùm nếu đã nhận trợ cấp BHTN (bảo hiểm thất nghiệp chứ ko phải bào hiểm xã hội và y tế) thì mình có cần khai mẫu D01b - TS hay không?

X

XNThuy

Guest
18/12/09
1
0
1
Tan Phu

- Phiếu giao nhận hồ sơ 304: Gộp sổ đơn vị phải kiểm tra quá trình trong sổ, tờ rời, mẫu 07/SBH có đầy đủ không, nguyên tắc phải có 1 trong 2 sổ đã được chốt sổ, kiểm tra thông tin cá nhân có sai thì làm kèm theo Phiếu giao nhận hồ sơ 302 điều chỉnh và gộp sổ.
- Phiếu giao nhận hồ sơ 310: Cấp lại sổ khi đã hưởng trợ cấp BHXH 1 lần khi có mẫu C15-TS (Mẫu C15-TS có đầy đủ thông tin đã thu hồi sổ + quá trình hưởng TC BHXH 1 lần + quá trình BH thất nghiệp).
mẫu C15 - TS theo hướng dẫn của mấy anh trên BHXH thì kêu người lao động/hay người phụ trách BHXH tại công ty đi lên cơ quan BHXH mà trước đây người lao động nhận tiền BHXH 1 lần để xin lại.
Bạn tham khảo thử nhé!
Mình cũng chỉ mới tham khảo để làm thôi nên cũng chưa biết kq ra sao nữa ^_^

C

canlinh89

Sơ cấp
4/11/13
14
0
1
34
hà nội
Bạn làm thủ tục gộp sổ bhxh thủ tục:
Mẫu D01B, Mẫu D01TS, sổ bhxh

C

CucNguyen1992

Guest
8/3/15
1
0
1
32
e cung bi mat mau giay c15 sau khi da lanh tien bhxh 1l .bay gio ko co mau giay do tren bh ng ta ko lam lai so bao hiem cho nua .tren bh yeu cau e phai huy thoi gian da dog bhtn o cty cu la 3nam thy moi lam lai sbh.co ai con cach nao ko chi e vs

D

don't cry alone

Guest
25/4/15
3
0
1
33
Mọi người cho mình hỏi trường hợp nhân viên công ty mình mới ký HĐ cũng tương tự như vậy. Anh ấy đã nhận trợ cấp BHXH 1 lần và sau đó ký HĐLĐ với công ty mình, mình có nhận tờ bìa sổ BHXH và giấy tờ thủ tục đã nhận trợ cấp BHXH 1 lần thì bây giờ mình phải làm những mẫu nào để báo tăng lao động ah? Vì có ngời nói là HS 304, D01B...huhu, mình rối quá, với lại bắt đầu từ T4 phải khai báo qua PM TS 24 nữa, ai rành chỉ giúp em trường hợp này với ah !!!pls pls

B

BatHoi

Guest
29/8/15
2
0
1
40
xin loi, a nay co 2 số sổ thi ban phai lam mau 304 nhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA