XDCB: tập hợp chi phí!!!

• Thread starter greenfield
  • Ngày gửi
G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
Các bác ơi e đang có vấn đề cần giải quyết gấp, các bác bớt chút thời gian chỉ bảo cho e nhé. E cảm ơn các bác nhiều lắm.
CT của e là CT thương mại, năm nay mới thuê được đất, xây nhà xưởng. E cũng chỉ làm kế toán thương mại thôi, bjờ phát sinh ra mấy vấn đề mới này e mù tịt nên e muốn hỏi:
T1: Tất cả chi phí để xây dựng nhà xưởng đó e cho vào đầu tư xdcb đúng ko a?
T2: Tiền đền bù cho dân ko có chứng từ thì có cho được vào đầu tư XDCB ko?
T3: Tiền lương chi cho công nhân xây dựng, bảo vệ e cho vào...?
T4: Khi nào nhà xưởng xây xong, đưa vào sử dụng thì lúc đó mới chuyển thành TSCĐ phải ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thepinklife

Guest
7/12/05
13
0
0
46
Hành tinh đỏ
To cánh đồng xanh!
Tất cả các hoá đơn, chứng từ liên quan đến chi phí xây dựng nhà xưởng (từ vật liệu, máy móc thi công, nhân công, chi phí khác)bạn đều đưa vào XDCB (TK241). Khi nào công trình hoàn thành thì bạn lập hồ sơ quyết toán công trình đó và đưa vào phần tài sản, sử dụng và trích khấu hao hợp lý.
Còn chi phí đền bù cho dân: bạn nên làm hồ sơ, biên bản đền bù có sự chứng nhận của UBND phường xã nơi đó và khi dân cư họ nhận tiền đền bù với giấy viết tay bạn cũng đưa vào được chi phí XDCB. Thân!

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
+ T1: chi phí để xây dựng nhà xưởng đưa vào đầu tư XDCB : Chi tiết theo từng đối tượng mà sẽ hình thành TSCĐ độc lập(VD nhà xưởng 1, Nhà xưởng 2...).
+ T2: Tiền đền bù cho dân: Tiền đền bù trong quyết định giao đất (đền bù theo giá chuẩn) được tính vào TSCĐ, chứng từ là các phiếu nhận tiền đền bù, bảng kê tiền đền bù.... Tiền đền bù thêm (ngoài định mức) không được tính (vì không có chứng từ hợp lệ). Bạn cần kiểm tra lại xem số tiền nào có chứng từ, số tiền nào không có.
+ T3: Tiền lương công nhân XD, bảo vệ, ban quản lý công trường đều cho vào XDCB. Bạn có thể phải phân bổ số tiền này cho từng hạng mục, TSCĐ.
+ T4: KHi công trình được bàn giao đưa vào sử dụng thì chuyển thành TSCĐ
** Chú ý: Công ty bạn không có chức năng xây dựng. Do đó nếu bạn thuê công nhân xây dựng bằng hợp đồng mùa vụ thì được nhưng phải thuê thêm những cá nhân có chuyên môn về xây dựng bằng hợp đồng khoán việc. Công ty bạn sẽ phải nộp thay những cá nhân này số thuế TNDN, GTGT (thường là bằng 5.5% số tiền phải trả).

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Vando nói:
+ T2: Tiền đền bù cho dân: Tiền đền bù trong quyết định giao đất (đền bù theo giá chuẩn) được tính vào TSCĐ, chứng từ là các phiếu nhận tiền đền bù, bảng kê tiền đền bù.... Tiền đền bù thêm (ngoài định mức) không được tính (vì không có chứng từ hợp lệ).
+ T3: Tiền lương công nhân XD, bảo vệ, ban quản lý công trường đều cho vào XDCB. Bạn có thể phải phân bổ số tiền này cho từng hạng mục, TSCĐ.

T2: Chi phí đền bù giải phóng mặt bằng được phân loại là chi phí khác của Dự án đầu tư và được phân bổ cho các hạng mục.
T3: Thông thường, mỗi 1 hạng mục do 1 hoặc 2 nhà thầu đảm nhận. Trường hợp Công ty tự thi công hoặc tham gia thi công 1 hạng mục cùng nhà thầu thì tiền lương công nhân được tính vào chi phí nhân công trực tiếp cho hạng mục đó. Còn nếu tham gia nhiều hạng mục (Bảo vệ, Quản lý công trường, Ban quản lý Dự án...thì phân bổ theo tỷ lệ chi phí trực tiếp của từng TSCĐ so với tổng số chi phí trực tiếp của toàn bộ TSCĐ.

G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
To bác Vando: CT e thuê công nhân xây dựng bằng hợp đồng mùa vụ. Lương mỗi tháng 1tr/tháng/người, như vậy có phải trả thuế TNDN, GTGT ko bác?
To bác thepinklife: e rất ấn tượng khi bác gọi e là cánh đồng xanh đấy.He he...

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi lĩnh lương, bạn có phải nộp thuế TNDN và thuế GTGT cho mình không?

Bạn xem lại đối tượng chịu thuế TNDN và thuế GTGT trong hai luật thuế này nhé!

greenfield nói:
CT e thuê công nhân xây dựng bằng hợp đồng mùa vụ. Lương mỗi tháng 1tr/tháng/người, như vậy có phải trả thuế TNDN, GTGT ko bác?

G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
Các bác xem qua cho e xem e làm đã đúng chưa nhé:
1.Khi mua NVL về:
Nợ TK 152
Nợ TK 1331
Có TK 111, 112, 331
Nợ TK 241
Có TK 152
2.Khi có các chi phí như điện, tiền đền bù...
Nợ TK 241
Có TK 111, 112...
3.Trả lương
Nợ TK ???
Có TK ???
Và còn gì nữa các bác ơi???
4.Lương của nhân viên công ty e thấp, dưới 5triệu nên ko phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Từ trước đến nay khi lĩnh lương e chẳng nộp thuế gì cả.

Sửa lần cuối:
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn GreenField cần chú ý:
+ Tiền lương, tiền công trả cho Công nhân mùa vụ thì rất thấp nên không phải nộp thuế TNCN.
+ Tiền trả theo Hợp đồng khoán việc cho người có chuyên môn về XD (HĐ chỉ nên quy định người này làm giám sát kỹ thuật...) thì phải nộp thuế GTGT, TNDN thay cho người nhận 5.5% (vì đây là hoạt động mang tính chất kinh doanh). Bạn cần chuẩn bị trước cho Hợp đồng này với giá trị phù hợp với quy mô xây dựng vì Công ty bạn không có chức năng XD.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vando nói:
+ Tiền trả theo Hợp đồng khoán việc cho người có chuyên môn về XD (HĐ chỉ nên quy định người này làm giám sát kỹ thuật...) thì phải nộp thuế GTGT, TNDN thay cho người nhận 5.5% (vì đây là hoạt động mang tính chất kinh doanh). Bạn cần chuẩn bị trước cho Hợp đồng này với giá trị phù hợp với quy mô xây dựng vì Công ty bạn không có chức năng XD.
Có khi nào thuế yêu cầu khấu trừ 10% PIT, chứ ko phải 5.5% TNDN&GTGT cho HĐ này?

Bác có thể giải thích rõ hơn về điều này? Tks bác!

G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
Hic..hic.. chẳng có bác nào xem giúp rồi chỉ bảo cho e gì cả.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Lưu ý bạn GreenField: Cty bạn không có chức năng xây dựng thì thủ tục hình thành 1 TSCĐ tự xây rất rắc rối. Tốt nhất bạn phải nhờ 1 cty có chức năng XD làm hoàn công cho, hoặc bổ sung ngành nghề này.
Các bước hạch toán thì các bạn trên đã hướng dẫn rồi. Tôi chỉ lưu ý chi phí đền bù: Chi phí đền bù thực tế được tính hết vào chi phí. Thủ tục thì khá phức tạp, một số giải quyết ở phường, một số giải quyết ở Phòng công chứng cấp quận huyện. Vì việc đền bù liên quan đến việc chuyển quyền sử dụng đất (sang tên sổ đỏ), chuyển mục đích sử dụng đất v...v. nên bạn không nên tự làm những vấn đề này vì có biết quy trình cũng khó mà làm được mà phải chấp nhận qua dịch vụ thôi. Chi phí đền bù giải tỏa có thể bao gồm các phí, lệ phí khác nếu công ty phải nộp...

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn cần phân biệt đây là nộp thay thuế cho cá nhân hành nghề có tính chất kinh doanh nhưng không đăng ký kinh doanh. Nếu là tổ chức, pháp nhân, cá nhân... có đăng ký kinh doanh thì chứng từ thanh toán là hoá đơn GTGT hoặc hoá đơn bán hàng.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vando nói:
Bạn cần phân biệt đây là nộp thay thuế cho cá nhân hành nghề có tính chất kinh doanh nhưng không đăng ký kinh doanh. Nếu là tổ chức, pháp nhân, cá nhân... có đăng ký kinh doanh thì chứng từ thanh toán là hoá đơn GTGT hoặc hoá đơn bán hàng.
Như vậy cá nhân này thuộc đối tượng cá nhân hành nghề độc lập theo quy định tại NĐ164/TNDN???
Nếu vậy thì họ phải có giấy phép hành nghề. Và phải mua hóa đơn lẻ để cấp cho Dn thuê chứ ko phải DN tự khấu trừ tiền thuế này.

G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
Các bác xem qua cho e xem e làm đã đúng chưa nhé:
1.Khi mua NVL (cát, đá, gạch...) về:
Nợ TK 152
Nợ TK 1331
Có TK 111, 112, 331
Nợ TK 241
Có TK 152
2.Khi có các chi phí như điện, tiền đền bù...
Nợ TK 241
Có TK 111, 112...
3.Trả lương
Nợ TK 334???
Có TK 111???
Nợ TK 241???
Có TK 334???
Và còn gì nữa các bác ơi???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA