Thanh lý TSCĐ

• Thread starter greenfield
  • Ngày gửi
N

nguyên hường

Guest
tiện đây các bạn ho tui hỏi chút nhé.
Tôi đã lâu k làm đến kế toán TSCD nên cũng quên nhiều. Các bạn cho tủi hỏi có văn bản kế toán nào hướng dẫn việc tính và trích khấu hao TSCĐ, giá trị TSCD bao nhiêu thì trích khấu hao bao nhiêu cho tương ứng.
"không biết thì dựa cột mà nghe" cảm ơn đã chỉ giáo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Bạn tìm hiểu trong quyết định Số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 nhé

T

thecreatorship

Guest
4/4/07
12
0
1
dau do
Chào các bạn, mình gặp một vấn đề như sau mong các bạn chỉ giúp.
Công ty minh trước đây (năm 2004) sử dụng hình thức thuế khoán bắt đầu năm 2005 chuyển đổi thành VAT khấu trừ.Cty minh kinh doanh vận tải hành khách, có 80 xe ô tô( xe liên doanh, các chủ xe mang xe đến góp vốn và đã chuyển đổi cà vẹc thành tên công ty chứ thực tế các xe đó công ty không bỏ tiền ra mua) nhưng khi trước cty mình không kê khai khấu trừ VAT, nhưng bây giờ có một số xe đó yêu cầu công ty cho họ không liên doanh nữa, Giám đốc mình yêu cầu xuất hoá đơn VAT cho chủ xe đó, nhưng thực tế xe đó chỉ làm hồ sơ liên doanh chứ không có hoá đơn đầu vào già cả !Bây giờ minh phải làm sao đây????
Chi mong các bạn giúp tui với.
Cám ơn !

Theo mình biết thì vấn đề này của bạn khá phức tạp. Nó liên quan đến cả vốn góp và thanh lý TSCĐ. bạn thực hiện đồng thời cả 2 phần nhe:
1- Thanh lý TSCĐ, đương nhiên fải xuất hóa đơn.
2 - Điều chỉnh phần vốn trong liên doanh: Căn cứ vào giá trị Tài sản các xe tại thời điểm góp vốn liên doanh đó.

M

miss_nguyen

Guest
3/5/07
17
0
0
41
noi binh minh bat dau
mình nhớ là TCSD được trích và thôi trích khấu hao được tính từ tháng tiếp theo mà

T

tungqn257

Guest
10/5/07
1
0
0
Ha Noi
1. Nếu là liên doanh, hay đã góp vốn vào công ty và đã được chuyển quyền sở hữu cho công ty thì khi trả lại cho người góp dù bất kể là ai bạn cũng vẫn phải lập hội đồng bán thanh lý và phải xuất HĐGTGT
2. Nếu là hợp đồng hợp tác và không đứng thành tài sản của công ty thì không phải xuất HĐ.
Chào thân!

==> Cho em hỏi xử lý theo PÁ 2 cần những thủ tục gì, hạch toán ra sao? Cảm ơn anh Tuấn Anh và các anh chị hướng dẫn ạ...

adamnhaque

adamnhaque

Sơ cấp
4/8/06
16
0
1
Pleiku - Gia Lai
Có pác nào có mẫu quyết định thanh lý TSCĐ hok share cho em nghiên cứu với.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
nếu là cty TNHH thì có phải làm những thủ tục đó ko các bác nhỉ? mà hoá đơn bán TSCĐ thanh lý là hoá đơn bên cty em á? mà em tưởng hoá đơn chỉ được ghi khi bán hàng và liên quan đến hàng hoá thôi chứ nhỉ?

H

hanghang6482

Guest
10/1/08
70
0
0
42
Nam DINH
Anh chi ơi giúp em với. Công ty em mới thành lập, Có bạn bảo em phải làm Công văn trình lên chi cục thuế về việc thực hiện sổ sách theo loại nào. Em định sẽ làn theo Nhật ký chung. Nhưng em không biết mẫu phải làm như thế nào, Có anh Chị nào có mẫu không cho em với. Em xin cám ơn rất nhiều.
Email:hanghang6482@yahoo.com

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Anh chi ơi giúp em với. Công ty em mới thành lập, Có bạn bảo em phải làm Công văn trình lên chi cục thuế về việc thực hiện sổ sách theo loại nào. Em định sẽ làn theo Nhật ký chung. Nhưng em không biết mẫu phải làm như thế nào, Có anh Chị nào có mẫu không cho em với. Em xin cám ơn rất nhiều.
Email:hanghang6482@yahoo.com
Bạn có thể ra các hiệu sách mua quyển" Chế độ kế toán doanh nghiệp Quyển 2". Ở đó nó sẽ hướng dẫn các cách ghi sổ kể toán.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
TSCĐ của CT e đã hết thời gian khấu hao. E muốn đưa TSCĐ mới vào thì có cần thanh lý hết những TSCĐ cũ đó ko, và làm những thủ tục gì? E cảm ơn!

TSCĐ đã trích hết khấu hao mà đưa vào sử dụng thì không được trích khấu hao .Khi bạn nhượng bán mới làm biên bản thanh lý, còn không thì thôi
thân chào

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
TSCĐ đã trích hết khấu hao mà đưa vào sử dụng thì không được trích khấu hao .Khi bạn nhượng bán mới làm biên bản thanh lý, còn không thì thôi
thân chào

Thế khi thanh lý có làm biên bản thanh lý không bạn???

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Thế khi thanh lý có làm biên bản thanh lý không bạn???

Chắc chắn phải lập Biên bản thanh lý TSCĐ rồi. Về mẫu biên bản, bạn xem trong Quyết 2 của Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ Trưởng Bộ Tài chính về Chế độ kế toán Doanh nghiệp nhé.
Thân!

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Biên bản thanh lý thì rõ rồi, nhưng em muốn hỏi cái form "quyết định thanh lý TSCĐ", liệu có ai có ko thì post lên cho chúng em tham khảo với nhỉ?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
nếu là cty TNHH thì có phải làm những thủ tục đó ko các bác nhỉ? mà hoá đơn bán TSCĐ thanh lý là hoá đơn bên cty em á? mà em tưởng hoá đơn chỉ được ghi khi bán hàng và liên quan đến hàng hoá thôi chứ nhỉ?

sao ko ai trả lời hộ em câu hỏi này vậy..:wall:

T

Tom&Jerry

Guest
TSCĐ của công ty đã trích hết khấu hao nhưng vấn có thể sử dụng được thì không nên thanh lý chứ các bác nhỉ? Chỉ khi nào không sử dụng được thì mới làm thủ tục thanh lý chứ a ?

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Nguyên văn bởi kla

Mọi trường hợp giảm TSCĐ phải lập biên bản giao nhận, biên bản thanh lý TSCĐ

theo QĐ15.
-Biên bản giao nhận tài sản: sử dụng trong trường hợp nhượng bán thanh lý hoặc TSCĐ phát hiện thừa thiếu.
-Biên bản thanh lý TSCĐ. xác nhận việc thanh lý, làm căn cứ ghi giảm TSCĐ trên sổ kế toán

Mẫu bạn có thể Xem ở quyển 2 Quyết định 15.
Thanh lý cũng là một việc trao đổi mua bán. mà TSCĐ là loại hàng hóa chịu thuế GTGT nên phải lập hóa đơn.

C

Chanhleohp

Guest
3/12/07
40
0
0
Hải Phòng
Các anh chị ui cho em hỏi thêm chút. Cty em có 2 chiếc xe ô tô trị giá gần 800tr tất cả đều có chứng từ hoá đơn hợp pháp mang tên Cty nhưng trên thực tế nó lại là của 1 cá nhân (bạn gđốc) mua và lấy tên Cty em để hoạt động hợp pháp. Nhưng đến nay do nhiều quan điểm bất đồng Ông ấy mở Cty riêng rùi lấy 2 chiếc xe đó lại. Em có làm một bản cam kết về vấn đề chuyển nhượng 2 chiếc xe đó. Hic... nhưng em vẫn cảm thấy chưa đủ, vậy trong trường hợp trên em có phải làm biên ban thanh lý ko ạ? Em ko hiểu vđề này... lại không biết phải làm thể nào để hợp lý hoá số tài sản trên :013:
Các bác giúp em với nha! Em chân thành cảm ơn.... :thanx:

V

VuongDinh

Guest
21/4/08
4
0
0
hải phòng
Quyết định thanh lý

Biên bản thanh lý thì rõ rồi, nhưng em muốn hỏi cái form "quyết định thanh lý TSCĐ", liệu có ai có ko thì post lên cho chúng em tham khảo với nhỉ?

Pó tay! Muốn nhận thì phải bỏ lại your email. Không thì gửi bằng niềm tin hả.ặc ặc....

N

nt7_linh

Guest
23/7/07
32
0
0
Hà Nội
Thanh lý tài sản cố định

Các bác cho em hỏi khi tài sản chưa hết khấu hao nhưng công ty không sử dụng nữa mà thanh lý bằng cách bán đi thì ngoài việc lập Biên bản thanh lý số tài sản này đi, em phải hạch toán vào sổ kế tóan thế nào ah? VD giá trị còn lại của số tài sản này là 10tr nhưng cty em chỉ bán được 5tr thôi. Mong các bác giúp em! Cảm ơn các bác!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA