Chi phí sửa chữa văn phòng đi mượn??

• Thread starter chip101
  • Ngày gửi
C

chip101

Guest
16/12/05
5
0
0
39
HN
Công ty em có sửa chữa văn phòng. Văn phòng này là đi mượn thôi nên không phải mất tiền thuê nhà. Cho em hỏi với: Vậy các chi phí phát sinh khi sửa nhà thì em cho thẳng vào Nợ TK242/ Có TK1111 hả các anh chị? Có những khoản chi phí riêng lẻ, giá trị nhỏ khoảng vài trăm ngàn hoặc 1-2 triệu thì em cũng phải tập hợp cả cục với các khoản chi phí sửa chữa mua sắm NVL khác để phân bổ dần hay là em định luôn Nợ TK642/ Có TK1111. Giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn nên tập hợp toàn bộ vào TK 242 vì chúng có cùng nội dung: sửa chữa văn phòng.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nếu như bạn muốn treo lại để phân bổ dần thì có thể cho vào 242 các chi phí nhỏ đó (cộng tổng chi phí sữa chữa văn phòng sau đó phân bổ dần) còn không bạn đưa ngay vào chi phí trong kỳ cũng ko sao.

D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
Bạn nên tập hợp vào TK 242 sau đó phân bổ dần. Bạn cân nhắc thời gian phân bổ là bao nhiêu lâu tuỳ thuộc vào đặc thù kinh doanh của cty nhưng không được phép quá 3 năm.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Donhat nói:
Bạn nên tập hợp vào TK 242 sau đó phân bổ dần. Bạn cân nhắc thời gian phân bổ là bao nhiêu lâu tuỳ thuộc vào đặc thù kinh doanh của cty nhưng không được phép quá 3 năm.
Bác cho em biết quy định nào bắt buộc TK242 chỉ được phân bổ trong 3 năm? Giả sử Cty sưả VP hết số tiền khá lớn và HĐ cho mượn nhà tới 5 năm, vậy theo em phải phân bổ trong 5 năm chứ! mong bác giải quyết giùm?

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn xem lại quy định về hạch toán TK 242 trong hướng dẫn của BTC.
Nếu muốn phân bổ hơn 3 năm thì chi phí đó phải hình thành TSCĐ.
Nhưng xem ra trường hợp của bạn thì không được

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
underware nói:
Bác cho em biết quy định nào bắt buộc TK242 chỉ được phân bổ trong 3 năm? Giả sử Cty sưả VP hết số tiền khá lớn và HĐ cho mượn nhà tới 5 năm, vậy theo em phải phân bổ trong 5 năm chứ! mong bác giải quyết giùm?
Phân bổ 242 trong bao lâu là tùy thuộc vào loại CP và nó liên quan đến kqhđ của bao nhiêu năm.

Chỉ có những khoản CP theo Điều 3.2, QĐ 206 thì mới buộc pbổ ko quá 3 năm.

C

chip101

Guest
16/12/05
5
0
0
39
HN
Cảm ơn các anh chị. Em đã hiểu rùi ạ. Nghe các anh chị thảo luận về TK242, theo em thì: nếu mượn nhà vô thời hạn như công ty em thì chỉ cần phân bổ TK242 trong 2 năm. Còn nếu như hợp đồng thuê nhà có thời hạn bao nhiêu năm thì phải phân bổ chi phí từng ấy năm thôi.
Tiện đây cho em hỏi một chút nữa: các khoản chi mua sắm và tiếp khách ngày khai trương thì mình có phải phân bổ dần hay là cho vào TK642 trong tháng đó luôn ạ?

G

gaubong

Guest
Theo mình thì các khoản tiếp khách, mua sắm ngày khai trương thì bạn đưa luôn vào TK642 trong tháng luôn.Vì dây là khoản phát sinh chi phí trong tháng, chứ đâu phải là chi phí sửa chữa đâu mà phân bổ.

D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
underware nói:

Mình xin trích dẫn một phần trong công văn trả lời của TCT số 2439/TCT-PCCS ngày 25/07/2005 cho 1 cty có câu hỏi giống bạn :

" Tại Điều 7- Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ ( Ban hành kènm theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC) Chi phí sửa chữa TSCĐ (bao gồm cả thuê, mượn...) được coi như khoản phí tổn được hạch toán trực tiếp hay phân bổ vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm.

Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, trương hợp cty có thuê nhà làm phòng trưng bày, văn phòng làm việc, trạm bảo hành với thời gian là 7 năm kể từ ngày ký hợp đồng, cty có phát sinh chi phí sửa chữa, cải tạo, năng cấp văn phòng đi thuê, thì chi phí phát sinh đó được HT vào CPKD trong kỳ hoặc phân bổ dần nhưng không quá 3 năm"

V

VuongVanLoi

Guest
20/2/08
1
0
0
HCM
Mình cũng đang rối ở cái chổ này....nhưng giờ thì rõ rồi, cám ơn các anh chị trong 4r

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA