Hỏi bút toán điều chỉnh giảm khấu hao tài sản cố định?

• Thread starter phangiabao
  • Ngày gửi
P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Các anh chị ơi, hướng dẫn cho em bút toán điều chỉnh giảm khấu hao tài sản cố định với. Chả là đợt tháng 12 vừa rồi, bên cty em làm quyết toán thuế và theo quyết định của mấy bác thuế thì bên em phải điều chỉnh thời gian sử dụng của chiếc xe ôtô cty (tức là giảm số khấu hao trích hàng tháng) từ 8 năm lên 10 năm vì cty em chưa có lãi :-(. Em muốn hỏi hai vấn đề liên quan tới việc này:

- Với số khấu hao đã trích của năm 2004 phải điều chỉnh giảm (6 tháng) thì bút toán phải ghi thế nào?

- Với số khấu hao đã trích hàng tháng của năm 2005 phải điều chỉnh giảm (từ tháng 1 - tháng 11; 11 tháng) theo em hiểu thì sẽ ghi bút toán cho số khấu hao ghi giảm là:

Nợ 214
Có 6424

Các anh chị giải đáp giúp em với. Mấy cái vụ kế toán sao mà đau đầu thế không biết? Baby ở trong bụng em không biết sau này sẽ là một kế toán cừ khôi hay sẽ là một người cực ghét kế toán nhỉ????

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Tôi không hiểu, nam 2004 đã quyết toán thuế chưa vậy bạn. Nếu đã quyết toán thuế rồi thì sao giảm chi phí được.
Nghĩa là, với chi phí khấu hao tài sản cố định đã phát sinh trong năm 2004, thì không quan tâm nữa. Ta chỉ quan tấm đến chi phí khấu hao phát sinh trong năm 2005 thôi. Xác định lại thời gian sử dụng của tài sản, rồi tính lại chi phí khấu hao từ tháng 01 đến tháng 12 của năm 2005.
Đinh khoản của bạn phangiabao đã đúng rồi: Nợ 214/ Có 6**

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
+ Với số khấu hao của năm 2004: Có 4211/Nợ 214. Nếu quyết toán năm 2004 sau khi điều chỉnh khấu hao trở nên có lãi thì bạn có thể phải tính cả thuế TNDN cho năm 2004.
Nhưng theo tôi có thể bạn không phải điều chỉnh khấu hao vì khấu hao như vậy hoàn toàn nằm trong quy định cho phương tiện vận tải. Vấn đề là bạn cần giải thích nguyên nhân lỗ một cách hợp lý.

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Em đọc trong QĐ số 206/2003 ,thì có ghi" Trường hợp thời gian sử dụng hay nguyên giá của TSCĐ thay đổi, doanh nghiệp phải xác định lại mức trích khấu hao trung bình của TSCĐ bằng cách lấy giá trị còn lại trên sổ sách kế toán chia cho thời gian sử dụng xác định lại hoặc thời gian sử dụng còn lại (được xác định là chênh lệch giữa thời gian sử dụng đã đăng ký trừ thời gian đã sử dụng) của TSCĐ"
Như vậy, doanh nghiệp sẽ không phải điều chỉnh lại phần khấu hao đã trích , đúng không? mà chỉ thay đổi thời gian sử dụng của TSCĐ theo yêu cầu của cơ quan thuế thôi. và tiến hành tính lại khấu hao thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA