Cách hạch toán tăng TSCĐ và trích khấu hao, hoàn trả vốn đầu tư cho NS đối với TSCĐ được NS cấp trên

• Thread starter huuchuong1174
  • Ngày gửi
H

huuchuong1174

Guest
6/1/09
1
0
0
Tp.HCM
Xin các bạn nghiên cứu và hướng dẫn giúp mình cách hạch toán trường hợp sau:

Mình là đơn vị sự nghiệp có thu, được NS đầu tư trang thiết bị âm thanh, ánh sáng, sân khấu để hoạt động. Nhưng quyết định duyệt quyết toán có nêu thu hồi vốn đầu tư trong 5 năm.
Thời gian đăng ký trích KH là 10 năm, tuy nhiên hoạt động kinh doanh chỉ khoảng 7/12 tháng, do đó mình dự kiến chỉ trích KH 7 tháng, 05 tháng trích hao mòn.
Cần hạch toán như thế nào nếu:
1. Khi nhận Quyết định duyệt quyết toán công trình? Ghi tăng TSCĐ ra sao?
2. Số trích KH mỗi năm < số phải hoàn trả vốn đầu tư do NS cấp?
3. SỬ dụng nguồn Quỹ phát triển của đơn vị để bù chênh lệch thiếu phải trả NS được không? hạch toán ra sao?

Rất mong các bạn hướng dẫn. Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Vấn đề bạn hỏi cần phải xem xét phương án mua sắm trang thiết bị mà bên bạn lập đã được phê duyệt nữa thì mới có câu trả lời phù hợp được. Cụ thể như:
Trang thiết bị đó được đầu tư để sử dụng cho hoạt động nào (hoạt động sự nghiệp hay kinh doanh hay sử dụng chung?)
Nguồn vốn đầu tư? (ngân sách cấp rồi hoàn trả, nguồn hoàn trả lấy từ đâu, trong phương án phải nêu vấn đề này).
Vấn đề bạn nêu trích khấu hao 7 tháng, trích hao mòn 5 tháng là chưa phù hợp (nó căn cứ vào TSCĐ được đầu tư sử dụng cho mục đích nào? Nếu sử dụng chung cả hoạt động sự nghiệp và kinh doanh thì bạn vẫn phải trích hao mòn hàng năm vào cuối năm và trích khấu hao theo thời gian TSCĐ tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh).
Nguyên giá TSCĐ thì bạn phải ghi nhận theo giá trị đã được phê duyệt quyết toán.
Còn nguồn hình thành TSCĐ thì trong trường hợp này tôi chưa rõ, do vậy chưa đưa ra ý kiến bạn ghi như thế nào được.
Câu 2 bạn hỏi không có vấn đề gì, khấu hao là theo thời gian hữu dụng của tài sản.
Thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA