Thay đổi cách hạch toán giữa Công ty và chi nhánh

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Các bạn cho mình hỏi. Công ty mình có chi nhánh ở khác địa bàn, chi nhánh này hạch toán độc lập và có con dấu riêng. Tuy nhiên bây giờ có một số lý do chi nhánh sẽ phải hạch toán phụ thuộc với công ty. Vậy thủ tục của hai bên bây giờ sẽ như thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu đã hạch toán độc lập từ trước mà bây giờ chỉ có một vài nội dung phát sinh liên quan với nhau thì bạn cứ coi như vẫn là sự hạch toán của hai " đối tác độc lập " . Nhưng nếu vì lý do đặc biệt nào đó mà chuyển từ hạch toán độc lập sang hạch toán phụ thuộc thì bạn lên thuế đăng ký lại với cơ quan thuế thôi.

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
thế cho mình hỏi nhé, với thuế thì sẽ phải báo cáo rồi. Nhưng với sở kế hoạch đầu tư có phải báo cáo không. Và làm như thế thì những ưu đãi của 2 bên có bị ảnh hưởng gì ko.

P

PHAMVANLOI

Guest
5/1/06
4
0
0
48
TP.HOCHIMINH
mINH ok VOI HAI BAN O TREN NHUNG CO MOT DIEM LA . NEU DA HACH TOAN PHU THUOC TRO LAI THI CAN DANG KY LAI VOI SO KE HOACH DAU TU ,,, VA LAY GIAY PHEP DO MANG SANG BEN THUE DE KHAI BAO THUE LAI .. VA CON DAU SE BI THU HOI DO ...
CAI NAY NEU BAN HOI BEN SO KE HOACH DAU TU SE BIET THEM CHI TIET .
CHAO BAN NHE !

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
PHAMVANLOI nói:
mINH ok VOI HAI BAN O TREN NHUNG CO MOT DIEM LA . NEU DA HACH TOAN PHU THUOC TRO LAI THI CAN DANG KY LAI VOI SO KE HOACH DAU TU ,,, VA LAY GIAY PHEP DO MANG SANG BEN THUE DE KHAI BAO THUE LAI .. VA CON DAU SE BI THU HOI DO ...
CAI NAY NEU BAN HOI BEN SO KE HOACH DAU TU SE BIET THEM CHI TIET .
CHAO BAN NHE !
Bạn có thể cho biết những điều này trên cơ sở nào ko?
Vì hạch tóan phụ thuộc thì vẫn đc quyền có con dấu riêng.

Nếu ban đầu đăng ký kinh doanh cho chi nhánh với sở KH-ĐT là hạch tóan phụ thuộc. Sau này chuyển sang hạch tóan độc lập thì có cần đăng ký lại với sở KH-ĐT hay chỉ cần làm CV gởi thuế??? Tks.

ROUK nói:
Và làm như thế thì những ưu đãi của 2 bên có bị ảnh hưởng gì ko.
Ko ảnh hưởng gì nếu bạn xác định được riêng kết quả kinh doanh của chi nhánh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA