Cách ghi hóa đơn GTGT

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hoá đơn GTGT mà cột đơn giá, thành tiền và hàng cộng tiền hàng, tổng cộng đều ghi đồng USD thì có được không ? Bạn nào biết văn bản quy định rõ vấn đề này chỉ cho ktnb với ? :thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Theo em biết thì không được ghi bằng đồng USD trên hóa đơn mà, phải quy đổi ra VND chứ ( theo một tỷ giá ).
Nhưng Công ty nước ngoài thì lại khác , họ có thể xuất cho mình invoice ghi số tiền là USD.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
ktnb chỉ nói hóa đơn GTGT mà, nhưng bạn có văn bản không ? :leu:

B

BeChun

Guest
Luật kế toán ghi rõ đơn vị tiền tệ làm căn cứ hạch toán và ghi sổ sách của hệ thống kế toán Việt Nam là VND.
Do đó, đơn vị tiền tệ trên hoá đơn GTGT của Việt Nam bắt buộc là VND. Nếu trong hợp đồng tính bằng USD thì phải quy đổi ngay trên hoá đơn.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Ban co the ghi tien USD o cot don gia va thanh tien nhung quan trong o cho la ban phai bao dam la co ghi tren hoa don ty gia binh quan lien ngan hang tai thoi diem phat hanh hoa don cho khach hang de ho co can cu khai thue o don vi tien te VND .

tuyetto

tuyetto

Nắng gió.
Tóm lại, bạn có thể ghi đơn giá, thành tiền bằng USD, ngay cả cột cộng thành tiền cũng được luôn . Nhưng nhất thiết bạn phải quy đổi ra tỷ giá hạch toán để tính thành số tiền tổng cộng bằng VIETNAM đồng, để cho các đơn vị đối tác dễ hạch toán và cơ quan thuế không bắt bẻ chúng ta được . :no

L

lieu

Guest
Đơn vị bạn xuất khẩu thì giá bán và số tiền thanh toán phải là đồng USD rồi, đơn vị mình cũng vậy mà. bạn có thề làm theo cách này:
- Bước 1: ở cột đơn giá (cột 2) và cột thành tiền (cột 3) bạn phải ghi theo giá bán bằng đồng USD.
- Bước 2: bạn ghi chú bên dưới là tỷ giá 1USD = ? đồng VN.
- Bước 3: Bạn lấy số thành tiền (cột 3) nhân với tỷ giá thì sẽ ra tiền VN, sau đó bạn ghi số tiền VN này vào cột cộng tiền hàng ở bên dưới hóa đơn.

Theo nguyên tắc thì bạn phải ghi tỷ giá trên hóa đơn để sau này khách hàng trả tiền thì bạn mới hạch toán phần chênh lệch tỷ giá được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA