Hạch toán chi phí đội bóng đá thuộc doanh nghiệp

• Thread starter kitty05
  • Ngày gửi
K

kitty05

Sơ cấp
30/5/11
24
0
0
TP.HCM
Chào cả nhà .
Mình là thành viên mới của diễn đàn , có chút băn khoăn muốn hỏi mọi người đây . Mình mới vào làm tại 1 cty có hoạt động về bóng đá ( có 1 CLB bóng đá đng thi đấu giải quốc gia). Các chi phí như ăn ở tập luyện , chi phí đi lại di chuyển , trang phục của đội bóng , tiền lương cầu thủ ...tóm lại là mọi thứ liên quan đến đội bóng thì hạch toán vào tài khoản nào cho đúng ? vào 154 chi tiết 1541, 1542 hay cho vào 6421, 6422 ( bên mình hạch toán theo QĐ 48) . Mong mọi người cho ý kiến nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Bạn làm cho đôi tuyển QG VN

hay hoành anh gia lai ???

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
37
cạnh nhà hàng xóm
Chào cả nhà .
Mình là thành viên mới của diễn đàn , có chút băn khoăn muốn hỏi mọi người đây . Mình mới vào làm tại 1 cty có hoạt động về bóng đá ( có 1 CLB bóng đá đng thi đấu giải quốc gia). Các chi phí như ăn ở tập luyện , chi phí đi lại di chuyển , trang phục của đội bóng , tiền lương cầu thủ ...tóm lại là mọi thứ liên quan đến đội bóng thì hạch toán vào tài khoản nào cho đúng ? vào 154 chi tiết 1541, 1542 hay cho vào 6421, 6422 ( bên mình hạch toán theo QĐ 48) . Mong mọi người cho ý kiến nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.
bacnamtraining nói:
Bạn làm cho đôi tuyển QG VN

hay hoành anh gia lai ???
Là câu lạc bộ bóng đá đang thi đấu ở giải quốc gia bạn àh, không phải tuyển QG VN..

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Theo mình đó là doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực thương mại thì mọi chi phí bạn hạch toán vào 642 thui

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh
Chào cả nhà .

Bạn không nêu rõ hoạt động bóng đã có là lĩnh vưc kinh doanh của công ty hay không? Đầu vào của đội bóng là gì? Đầu ra là gì? Sản phẩm của đội bóng ở đây được tính là gì ( cư mỗi lần tham gia 1 trận bóng đá thì ban tổ chức trả tiền thù lao , hay là mỗi trận được chia theo tỉ lệ vé bán được hay nhận tiền tài trợ của cty nào đó v.v....). Bạn phải mô tả cu thể và rõ ràng hơn mới biết được. Vì có thẻ đôi bóng chỉ nhầm mang màu cơ sắc áo cho cty thì lại hach toán khác đi rồi

K

kitty05

Sơ cấp
30/5/11
24
0
0
TP.HCM
Bạn không nêu rõ hoạt động bóng đã có là lĩnh vưc kinh doanh của công ty hay không? Đầu vào của đội bóng là gì? Đầu ra là gì? Sản phẩm của đội bóng ở đây được tính là gì ( cư mỗi lần tham gia 1 trận bóng đá thì ban tổ chức trả tiền thù lao , hay là mỗi trận được chia theo tỉ lệ vé bán được hay nhận tiền tài trợ của cty nào đó v.v....). Bạn phải mô tả cu thể và rõ ràng hơn mới biết được. Vì có thẻ đôi bóng chỉ nhầm mang màu cơ sắc áo cho cty thì lại hach toán khác đi rồi

Công ty mình là 1 cty con của 1 tập đoàn , hiện tại chỉ hoạt động trong lĩnh vực bóng đá. Hoạt động câu lạc bộ thể thao cũng là 1 trong những ngành nghề trong đăng ký kinh doanh của cty mình . Đầu vào là các chi phí ăn ở , đi lại , tiền lương cầu thủ và chi phí quản lý , đầu ra thì chưa có ( nếu có chắc là phí chuyển nhượng cầu thủ , mình cũng không chắc lắm ). Mình nghĩ là những chi phí liên quan đến đội bóng cho vào tài khoản 6421 , còn những chi phí bộ phận văn phòng cho vào 6422 , không biết có được không hay là chi phí đội bóng cho vào 154 nhỉ ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh
Công ty mình là 1 cty con của 1 tập đoàn , hiện tại chỉ hoạt động trong lĩnh vực bóng đá. Hoạt động câu lạc bộ thể thao cũng là 1 trong những ngành nghề trong đăng ký kinh doanh của cty mình . Đầu vào là các chi phí ăn ở , đi lại , tiền lương cầu thủ và chi phí quản lý , đầu ra thì chưa có ( nếu có chắc là phí chuyển nhượng cầu thủ , mình cũng không chắc lắm ). Mình nghĩ là những chi phí liên quan đến đội bóng cho vào tài khoản 6421 , còn những chi phí bộ phận văn phòng cho vào 6422 , không biết có được không hay là chi phí đội bóng cho vào 154 nhỉ ?

Không xác định được đầu ra thì làm sao biết hạch toán thế nào? Chưa có đầu ra nhưng phải biết và xác định đầu ra gồm những gì mới biết hạch toán chứ. Nếu nói về mặt thuế thì khi chưa có doanh thu thì các khoản chi phí của đội bóng khi đội bóng chưa có doanh thu thì đưa vào chi phí trong kỳ thì cũng OK, không ảnh hưởng gì ( năm 2011 thì các chii phí quản lý và các chi phí phân bổ tính vào chi phí trong kỳ, không treo chờ doanh thu nữa) . Còn về mặt kế toán thì phải căn cứ theo đầu ra là gì rồi mới chon cách hạch toán phù hợp

K

kitty05

Sơ cấp
30/5/11
24
0
0
TP.HCM
Chị xuantham ơi , theo em nghĩ công ty nuôi đội bóng là để quảng bá thương hiệu cho tập đoàn nên hoạt động bóng đá chỉ có chi phí đầu vào , chưa có đầu ra . Sau này khi mở rộng sang lĩnh vực khác như xây dựng lúc ấy mới có doanh thu ạ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh
Chị xuantham ơi , theo em nghĩ công ty nuôi đội bóng là để quảng bá thương hiệu cho tập đoàn nên hoạt động bóng đá chỉ có chi phí đầu vào , chưa có đầu ra . Sau này khi mở rộng sang lĩnh vực khác như xây dựng lúc ấy mới có doanh thu ạ.

Sao lại tự nghĩ được, bên dưới nói là loại hình kinh doanh của DN, bây giờ lại nói là quảng bá thương hiệu. Muốn biết thì coi GPĐKKD đi. Tự nhiên muốn coi, muốn nghĩ sao cũng được thì có mà chết.

N

NGUYEN THI NGOC HUONG

Sơ cấp
15/7/09
5
0
0
tphcm
Chi phí của đội bóng

Sao lại tự nghĩ được, bên dưới nói là loại hình kinh doanh của DN, bây giờ lại nói là quảng bá thương hiệu. Muốn biết thì coi GPĐKKD đi. Tự nhiên muốn coi, muốn nghĩ sao cũng được thì có mà chết.

Chào chị Xuân. Em cũng có ý muốn hỏi như trên. Công ty muốn thành lập đội bóng nhằm quảng bá thương hiệu của doanh nghiệp và sắp tới có thể công ty sẽ đăng ký hoaït động kinh doanh trong lãnh vực CLB bóng đá có trao đổi cầu thủ. Chị vui lòng cho ý kiến về việc hạch toán chi phí cho đội bóng trước mắt là quảng bá thương hiệu và cách hoạch toán nếu CTY đăng ký hoạt động CLB, trao đổi cầu thủ.
Thanks

N

nguyentuan144

Sơ cấp
19/5/11
4
0
1
45
Hà Nội
Chào chị Xuân! Em cũng đang vướng về cách hạch toán chi phí liên quan đến đội bóng hình thức giống như bạn ngọc hương đang hỏi, nhờ chị cho ý kiến sớm giúp em với nhé

Q

quocha2009

Guest
19/8/09
31
0
6
ha noi
Theo tôi, nếu có đăng ký kinh doanh hạch toán treo chi phí trả trước rồi cho dần vô 621,627,154....; nếu ko đăng ký kinh doanh thì nó thuộc hoạt đồng quảng bá của đơn vị nên cho vào quảng cáo.

V

Võ Thị Nguyên Dung

Sơ cấp
26/6/21
1
0
1
38
Mình mới làm kế toán cho clb bóng đá, mình muốn hỏi chi phí liên quan đội bóng hạch toán ntn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA