Ghi sai hình thức thanh toán

• Thread starter nin90
  • Ngày gửi
N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM
Chào anh chị,
Em nhận được một hóa đơn GTGT đầu vào 4 triệu và ghi hình thức thanh toán là TM, nhưng khi thanh toán thì công ty em lại chuyển khoản. Em không biết việc ghi sai như vậy có ảnh hưởng gì không và em phải giải quyết sao nữa?
Mong anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimhue1992

Sơ cấp
30/9/13
33
0
0
31
quận 9
Ðề: Ghi sai hình thức thanh toán

Mình cũng có gặp trường hợp này bên cty mình, mọi người ai biết giứp với. help!!!:flower:

tranhuyentrang1989

tranhuyentrang1989

Sơ cấp
19/8/13
33
0
6
Hà Nội

Chào anh chị,
Em nhận được một hóa đơn GTGT đầu vào 4 triệu và ghi hình thức thanh toán là TM, nhưng khi thanh toán thì công ty em lại chuyển khoản. Em không biết việc ghi sai như vậy có ảnh hưởng gì không và em phải giải quyết sao nữa?
Mong anh chị giúp đỡ.
Không sao đâu bạn ạ. Nếu bạn lo thì gửi lại hóa đơn cho bên bán để người ta thêm chữ CK cho đỡ lo =))

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào anh chị,
Mong anh chị giúp đỡ.
Hình thức thanh toán ghi TM nhưng khách chọn chuyển khoản vẫn ok chả sao cả bạn hiền. Như theo quy định ở TT06/2012/TT-BTC các hóa đơn dưới 20tr mua của một nhà cung cấp cộng lại mà trên 20tr thì vẫn phải chuyển khoản mới được khấu trừ đấy, mặc dù các hóa đơn này ghi là TM.

B

Beken

Trung cấp

Nếu muốn chắc chắn thì bạn dem hoa don do den cty kia keu ho ghi them vao: CK/TM ,tức là muốn chuyển khoản hay tiền mặt cũng dc miễn sao khong quá 20tr thì bắt buộc phải chuyển khoản thôi.

D

Dân Phụng

Sơ cấp
26/4/18
11
0
1
Gửi anh/chị,

Em xuất hóa đơn điện tử, nhập sai hình thức thanh toán. Hóa đơn trên 20 triệu nhưng hình thức thanh toán ghi Tiền mặt/Chuyển khoản, như vậy phải làm sao ạ. Nhờ anh chị giúp em với ạ.

Cảm ơn anh/chị.

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Mình là bên bán không sao đâu b. Nhưng bên mua nếu muốn được khấu trừ thuế VAT và được tính vào chi phí được trừ khi XĐ thuế TNDN thì bắt buộc phải chuyển khoản qua ngân hàng và có giấy báo Nợ của ngân hàng b nhé

• Like
Reactions: Dân Phụng
D

Dân Phụng

Sơ cấp
26/4/18
11
0
1
Mình là bên bán không sao đâu b. Nhưng bên mua nếu muốn được khấu trừ thuế VAT và được tính vào chi phí được trừ khi XĐ thuế TNDN thì bắt buộc phải chuyển khoản qua ngân hàng và có giấy báo Nợ của ngân hàng b nhé
mình cảm ơn bạn nhiều nhé

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Gửi anh/chị,

Em xuất hóa đơn điện tử, nhập sai hình thức thanh toán. Hóa đơn trên 20 triệu nhưng hình thức thanh toán ghi Tiền mặt/Chuyển khoản, như vậy phải làm sao ạ. Nhờ anh chị giúp em với ạ.

Cảm ơn anh/chị.
Ghi như vậy cũng đc chứ sao bạn, bên mua họ vẫn chuyển khoản bình thường chứ cái ghi hình thức thanh toán kia không quá quan trọng và không ảnh hưởng ( Bệnh hình thức ... nó ăn sâu ngay cả trên hóa đơn GTGT :D)

• Like
Reactions: Dân Phụng
D

Dân Phụng

Sơ cấp
26/4/18
11
0
1
Cảm ơn các bạn.
Mình hơi lo vì mình mới dùng hóa đơn điện tử lần đầu tiên, sai bị xuất lại tới 3 lần cho 1 cái luôn á. Nên căng thẳng với cái này lắm

H

HuongACCA/CPA

Sơ cấp
21/2/18
12
3
3
34
Ko sao nhé! vì
1. Hình thức thanh toán là nội dung không bắt buộc ghi trên HĐ, bỏ trống ko sao.
2. Với những HĐ trên 20 triệu ghi là TM nhưng bạn chuyển khoản vẫn ok nữa nhé!

C

chuthithao

Sơ cấp
29/10/08
10
2
3
Ha noi
Bạn ơi, bên mình vừa nhận được hóa đơn (Hóa đơn điện tử khách gửi email đến). Hóa đơn hơn 5trđ thôi nhưng hình thức thanh toán trên hóa đơn lại ghi "CK" trong khi bên mình thanh toán tiền mặt. Làm sao bây giờ ta. Chỉ giúp mình cách xử lý nhé. Cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA