Thắc mắc nhập hoá đơn trên phần mềm Misa

• Thread starter anhnha
  • Ngày gửi
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Mình dùng misa nửa năm nay nhưng chưa khai thác hết tính năng của phần mềm, hôm nay gọi điện đến tư vấn bạn ấy tư ván sai cái nghiệp vụ đơn giản nhất đó là mình hỏi " khi nhân viên tạm ứng để mua hàng, ví dụ ứng 5tr nhưng mua hết 4tr về nhập lại 1tr thì mình hạch toán khoản hoàn ứng thế nào , bạn tư vấn bảo mình1tr thì vào phiếu thu tiền , còn 4 tr đó thì vào mua hàng nhập đối tượng ở trên là tên cty trên hóa đơn rồi đối tượng ở dưới vào tên nhân viên và định khoản nợ 156 có 141, hic hic, thế làm sao theo dõi đc công nợ của nhân viên và nhà cung cấp cơ chứ, linh tinh quá, các bạn kế toán bên mình chẳng ai dùng misa, có mỗi mình tự mày mò mấy tháng rồi mà ko có 1 cái kq gì, hic, sắp bị " long đầu trảm mất thôi"

Nhân viên hỗ trợ bên phần mềmhỗ trợ sử dụng phần mềm chứ không phải hỗ trợ nghiệp vụ đâu bạn? Bạn làm kế toán, bạn phải nắm chắc nghiệp vụ, trong những trường hợp trên, bạn phải hạch toán bút toán tài khoản rõ ràng ra rồi mới gọi điện cho bên Phần mềm, họ có nhiệm vụ giúp bạn đưa cái bút toán ấy vào PM chứ họ không phải hạch toán tài khoản cho bạn. Vẫn biết mất tiền mua phần mềm thì phải đc hỗ trợ đến nơi đến chốn, nhưng đôi khi người dùng cứ thấy lỗi hoặc số liệu báo cáo lên k đúng là gọi điện sang bên phần mềm phàn nàn, nhưng họ đâu biết đó là lỗi của họ (Nhập thiếu, nhập sai...) chứ k phải lỗi của người viết phần mềm. Híc

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội
Nhân viên hỗ trợ bên phần mềmhỗ trợ sử dụng phần mềm chứ không phải hỗ trợ nghiệp vụ đâu bạn? Bạn làm kế toán, bạn phải nắm chắc nghiệp vụ, trong những trường hợp trên, bạn phải hạch toán bút toán tài khoản rõ ràng ra rồi mới gọi điện cho bên Phần mềm, họ có nhiệm vụ giúp bạn đưa cái bút toán ấy vào PM chứ họ không phải hạch toán tài khoản cho bạn. Vẫn biết mất tiền mua phần mềm thì phải đc hỗ trợ đến nơi đến chốn, nhưng đôi khi người dùng cứ thấy lỗi hoặc số liệu báo cáo lên k đúng là gọi điện sang bên phần mềm phàn nàn, nhưng họ đâu biết đó là lỗi của họ (Nhập thiếu, nhập sai...) chứ k phải lỗi của người viết phần mềm. Híc
Cái này đúng à nha. Bên phần mềm họ chịu trách nhiệm tư vấn bảo hành phần mềm thôi chứ.

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Em cám ơn các bác đã dành thời gian cho câu hỏi của em, không ai trả lời không đúng cả, nhưng bác onevs là hiểu em nhất, đúng là em hỏi không hết ý nên tư vấn cũng chỉ tư vấn theo thắc mắc em hỏi, vì em thắc mắc là em muốn theo dõi công nợ nhân viên, em cũng lại muốn theo dõi chi phí mua hàng vào giá vốn của hàng hóa nữa, theo em hiểu ví dụ nhân viên A tạm ứng 5000k nhập hàng, chi phí giá mua hàng 4000k, chi phí vận chuyển là 700k thì em sẽ hạch toán
1, tạm ứng nhập hàng : nợ 141/ có 111: 5000k
2, hoàn ứng khi mua hàng: Nợ 156/ có 141 : 4000k,đối tượng trên là mã nhà cung cấp, đôi tượng dưới là nhân viên
2, khoản chi phí vận chuyển Nợ 1562/có 141; 7000k đối tượng trên là tên của công ty trên hóa đơn, đối tượng dưới vẫn là hoàn ứng cho nhân viên
nhưng em muốn hỏi tổng chi phí của lô hàng ấy trị giá là 4700k thì có phải tạo đối tượng tập chi phí mới theo dõi được đúng không ạ?
thời gian vừa rồi để kịp báo cáo em đã bỏ mặc phần mềm để làm thủ công, nay em rất mong muốn được khai thác hết công dụng của phần mềm
Rất cảm ơn các bậc tiền bối ạ

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Nguyenly lại nhầm rồi, ở đây bạn đang nói về hạch toán mua hàng nhập kho, có chăng trong trường hợp bạn mua hàng có chi phí vận chuyển thì bạn có thể phân bổ chi phí mua hàng ấy theo 2 tiêu thức : Giá trị và số lượng hàng.
Còn theo như mình hiểu : Đối tượng tập hợp chi phí đó là khi bạn xuất hàng đi sản xuất, đi bán thì mới cần lập đối tượng tập hợp chi phí.
VD : Bạn nhập 1.000 nguyên vật liệu A để sản xuất ra 2 sản phẩm B và C, như vậy bận cần tập hợp số lượng NVL A = ? và các chi phí liên quan để sản xuất ra 1 sản phẩm B, như vậy ở đây đối tượng tập hợp chi phí sẽ là B chứ không phải là A.
Vì vậy ở nghiệp vụ mua hàng bạn chưa cần phải theo dõi đối tượng tập hợp chi phí.
trong PM MISA ở phần xuất kho bạn mới cần theo dõi đối tượng tập hợp chi phí nhé .
Chúc bạn thành công !

H

huebesao

Guest
29/6/11
36
0
6
Nha Trang
Ðề: Thắc mắc nhập hoá đơn trên phần mềm Misa

Bạn ơi cho mình hỏi PM Misa SME 7.9 đấy, nhập số dư của TSCĐ ở đâu vậy, bạn có thể hướng dẫn cho mình nha. Cảm ơn bna.

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Ðề: Thắc mắc nhập hoá đơn trên phần mềm Misa

Chào huebesao!
Muốn nhập số dư đầu kỳ, bạn vào phân hệ TSCĐ/chỗ biểu tượng hình cây, nhà/khai báo từng TSCĐ số dư đầu kỳ: nhập ngày mua, ngày sử dụng trong quá khứ, nhập nguyên giá, hao mòn lũy kế...Những thông tin khai báo trong phần này sẽ tự được tổng hợp lên các báo cáo trong phần số dư đầu kỳ.

Bạn ơi cho mình hỏi PM Misa SME 7.9 đấy, nhập số dư của TSCĐ ở đâu vậy, bạn có thể hướng dẫn cho mình nha. Cảm ơn bna.

T

trangdo2107

Guest
22/8/14
0
0
0
34
Tp.HCM
Chào các bạn!
Cho mình hỏi: Mình đang xài Misa 2015. Phân mục bán hàng mình đã cấp hóa đơn đến số 30. hóa đơn số 31,32 mình viết sai từ đầu phải xóa bỏ. vậy mình muốn cấp đến hóa đơn 33 như thế nào

H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
Chào các bạn!
Cho mình hỏi: Mình đang xài Misa 2015. Phân mục bán hàng mình đã cấp hóa đơn đến số 30. hóa đơn số 31,32 mình viết sai từ đầu phải xóa bỏ. vậy mình muốn cấp đến hóa đơn 33 như thế nào
MÌnh nghĩ bạn phải vào mục quản lý hoá đơn. Kê khai hoá đơn xoá bỏ là 31 32. Thì sang phân hệ bán hàng nó sẽ tự động cấp hoá đơn 33.
Nhưng bạn làm sao để đc số hoá đơn vậy. Mình khai báo mà mục hoá đơn nó bị mờ (nghĩa là ko hiển thị gì, cũng k sửa đc á)

Phúc 12

Phúc 12

Sơ cấp
22/4/23
0
0
0
33
Cho em hỏi phần mềm misa 7.9 nó bị giới hạn phiếu nhập 10 phiếu trong 1 tháng có cách nào xử lý không mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA