Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí dư cuối kỳ ghi nhận trên TK 154 thì k đủ cho tất cả các hợp đồng

• Thread starter tranloanhy
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Chi phí dư cuối kỳ ghi nhận trên TK 154 thì k đủ cho tất cả các hợp đồng

Còn lấy hóa đơn được nữa hả bạn giờ là năm 2013 rồi

Bạn xem lại nội dung BB thuế và cách HT của bạn, xem có thể điiều chỉnh được không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Còn lấy hóa đơn được nữa hả bạn giờ là năm 2013 rồi
thì công trình 2013 đã quyết toán đâu, đương nhiên là vẫn có thể lấy được hóa đơn rồi. Nhưng cái này chắc phải nghiên cứu kỹ chút vì là hóa đơn khống.

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Bây giờ lấy hóa đơn để hạch toán cho công trình năm 2011 hả bạn
Vậy cũng đc ah.

Những năm trước mình có làm đâu, năm nay mấy bắt đầu mà
Sổ sách thì bà kế toán cũ cầm hết rồi:wall:

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bây giờ lấy hóa đơn để hạch toán cho công trình năm 2011 hả bạn
Vậy cũng đc ah.

Những năm trước mình có làm đâu, năm nay mấy bắt đầu mà
Sổ sách thì bà kế toán cũ cầm hết rồi:wall:

Về mặt kế toán thì lấy cứ lấy, ko sao cả. Nhưng về mặt thuế thì khác, cần cần thận trước khi lấy các hóa đơn này

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Tại sao lại phải cẩn thận khi lấy hóa đơn này hả bạn. Bạn giải thích giúp mình với được không

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Tại sao lại phải cẩn thận khi lấy hóa đơn này hả bạn. Bạn giải thích giúp mình với được không
Có vẻ như mọi người nói bạn ko hiểu gì nhiều thì phải?Thi công năm 2011, tức là chi phí đã mua năm 2011 nhưng tại sao không lấy hóa đơn? => Chứng tỏ rằng việc ghi nhận và xuất hóa đơn sai quy định (điều 14-16 TT153 và TT06) => Khả năng có thể bạn đã lấy rồi và ghi nhận vào công trình khác để tăng chi phí thời điểm đó.... (nhiều nguyên nhân nữa)

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Haiz thật ra bạn chẳng hiểu vấn đề mình đang hỏi. bạn chỉ trả lời chung chung chẳng rõ một ít nào cả.
Bạn Vũ thị kim oanh là hiểu vấn đề này của mình

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Haiz thật ra bạn chẳng hiểu vấn đề mình đang hỏi. bạn chỉ trả lời chung chung chẳng rõ một ít nào cả.
Bạn Vũ thị kim oanh là hiểu vấn đề này của mình

Bạn muốn rõ hơn thế nào, contact với mình nhé. Vì bạn cũng chỉ suy nghĩ riêng về cái bạn đã hỏi, không chịu hiểu rộng ra (mình nói rộng ra và đã bao gồm cả cái bạn Kim Oanh đã nói)

Thân

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Tôi ko làm về xây dựng nhưng đơn hàng của tôi cũng dạng công trình như bạn,khi nào khách hàng nghiệm thu thì tôi sẽ xuất hoá đơn. Theo tôi nghĩ là thế này:
1. Vì năm trước doanh thu của tôi nhiêù quá, tôi mơi lấy chi phi củi a năm nay đẩy sang cho doanh thu giảm xuống. => nộp thuế TNDn ít đi.
2. Năm nay khi côgn trình nghiệm thu tôi phải viêt hoá đơn thì tôi mới bàng hoàng là ko có đầu vào?, doanh thu sẽ lớn=> tôi sẽ phải nộp nhiều thuế TNDN.
3. Năm ngoái thuế thấy tôi còn tồn kho nhiều NVL mới bảo tôi xuất kho NVL đi=> nếu tôi làm đúng, tôi xuấtkho NVl nhưng NVL chưa tính vào giá vốn cho công trình thì NVL vẫn còn đó, đi đâu mất, chỉ có xuất láo vào công trình khác nên bây giờ mới tá hoả ra thôi.
Thuế họ bảo bạn xuất kho hay họ bảo bạn xuất kho rồi tính giá vốn cho công trình? 2 vấn đề naàykhác nhau nhé.
Bây giờ giải quyêt thế nào?
1. chấp nhận nộp thuê TNDN cao lên nhé, chứ năm ngoái quyết toán rồi, lam sao sửa được.
2. Bạn lấy hoá đơn đầu vào trước thời điểm viết hoá đơn nghiệm thu công trình kèm bảng kê giao hàng từ đầu năm.
Nhưng làm cách 2 là vi phạm luật thuế nhé, tôi ko ủng hộ đâu nhé, mình là doanh nghiệp phải có trách nghiệm nộp thuế cho nhà nước.
Nói vậy thôi, vì kinh nghiẹm của tôi chỉ có thế mà thôi.
cảm ơn nhiều

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Tại vì công trình của mình làm xong từ năm 2011 nhưng chờ chủ đầu tư họ phê duyệt QT rồi mấy xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu
Sau khi ghi nhận doanh thu rồi mấy kết chuyển giá vốn được chứ.
Còn có những công trình làm 2 năm mà vẫn không xuất hóa đơn vì chủ đầu tư họ phê duyệt QT quá lâu, làm nghiệm thu cũng lâu, nên những chi phí của hợp đồng đó kế toán cũ không ghi vào 154 mà để nguyên ở 152 dẫn đến tồn kho quá nhiều
suy ra thuế họ kiểm tra họ bắt xuất toán hết số NVL đó ra xuất theo phương thức bán hàng ghi nhận doanh thu.
Dẫn đến năm nay QT những công trình đó thì thiếu chi phí nghiêm trọng
Chứ ai chả biết là phải nộp thuế hả bạn. nhưng nộp thuế trên phần lợi nhuận của mình thôi chứ nộp cả phần có chi phí thực tế như thế thì có mà doanh nghiệp phá sản.
Bạn có muốn doanh nghiệp đang làm của mình phá sản k? Thế nên phải cố gắng đi tìm phương án chứ. Nói như vậy thì làm kế toán mặc doanh nghiệp sống chết thì kệ ah

Um thực ra mình năm nay mấy bắt tay vào làm BCTC thôi nên cũng không hiểu nhiều hiểu rộng
vậy bạn vui lòng chỉ rõ cho mình với đc k?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Tại vì công trình của mình làm xong từ năm 2011 nhưng chờ chủ đầu tư họ phê duyệt QT rồi mấy xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu
Còn có những công trình làm 2 năm mà vẫn không xuất hóa đơn vì chủ đầu tư họ phê duyệt QT quá lâu, làm nghiệm thu cũng lâu, nên những chi phí của hợp đồng đó kế toán cũ không ghi vào 154 mà để nguyên ở 152 dẫn đến tồn kho quá nhiều
suy ra thuế họ kiểm tra họ bắt xuất toán hết số NVL đó ra xuất theo phương thức bán hàng ghi nhận doanh thu.
Chứ ai chả biết là phải nộp thuế hả bạn. nhưng nộp thuế trên phần lợi nhuận của mình thôi chứ nộp cả phần có chi phí thực tế như thế thì có mà doanh nghiệp phá sản.
Bạn có muốn doanh nghiệp đang làm của mình phá sản k? Thế nên phải cố gắng đi tìm phương án chứ. Nói như vậy thì làm kế toán mặc doanh nghiệp sống chết thì kệ ah
Um thực ra mình năm nay mấy bắt tay vào làm BCTC thôi nên cũng không hiểu nhiều hiểu rộng

Mình thấy: - KT trước chổ bạn chắc là làm DV không nắm được thực tế nên để NVL tồn kho lớn mà không xuất vào CP dỡ dang.
- Khi thuế kiễm tra thấy tồn kho lớn bảo bạn xuất toán nhưng bạn cũng không nắm được nên đáng lẽ xuất cho 154 thì bạn lại xuất đi đâu nên không còn NVL nữa?
- Chắc bạn mới làm nên chưa hiểu: Tập hợp chi phí thực tế hàng ngày của Ctrình không liên quan đến việc ( ... Chờ chủ ĐT phê duyệt QT ) Dù Ctrình làm mấy năm nhưng chi phí phải tập hợp theo từng ngày, tháng, năm Khi có KL nghiệm thu thì xuất HĐ, xácđịnh DT và kết chuyển chi phí, tính lỗ, lãi ( tạm thời nếu công trình chưa HT toàn bộ )
- Chủ ĐT phê duyệt QT cuối cùng chỉ làm cơ sở điều chỉnh DT thôi vì DT đã được xác định khi có BB nghiệm thu KL hoàn thành đưa Ctrình vào sử dụng rồi bạn ạ.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Trời bản chất của vấn đề còn chả hiểu lại đổi cho thuế họ bắt.
Bạn làm sai từ đầu rồi lại còn cãi cố hả trời.
Chắc trình độ của tôi ko đủ để giảng giải cho bạn rồi.
A Ho Anh Hue noi chuan roi day.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Mình thấy: - KT trước chổ bạn chắc là làm DV không nắm được thực tế nên để NVL tồn kho lớn mà không xuất vào CP dỡ dang.
- Khi thuế kiễm tra thấy tồn kho lớn bảo bạn xuất toán nhưng bạn cũng không nắm được nên đáng lẽ xuất cho 154 thì bạn lại xuất đi đâu nên không còn NVL nữa?
- Chắc bạn mới làm nên chưa hiểu: Tập hợp chi phí thực tế hàng ngày của Ctrình không liên quan đến việc ( ... Chờ chủ ĐT phê duyệt QT ) Dù Ctrình làm mấy năm nhưng chi phí phải tập hợp theo từng ngày, tháng, năm Khi có KL nghiệm thu thì xuất HĐ, xácđịnh DT và kết chuyển chi phí, tính lỗ, lãi ( tạm thời nếu công trình chưa HT toàn bộ )
- Chủ ĐT phê duyệt QT cuối cùng chỉ làm cơ sở điều chỉnh DT thôi vì DT đã được xác định khi có BB nghiệm thu KL hoàn thành đưa Ctrình vào sử dụng rồi bạn ạ.

Đồng tình với ý kiến của bạn, mình cũng nói rồi mà bạn ấy cứ kêu mình không hiểu vấn đề, đâm ra không dám nói nữa?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Mình hiểu vấn đề của công ty bạn. Tuy nhiên chỉ duy nhất 1 vấn đề khó hiểu ở đây là thuế quyết toán bắt xuất hết 152 thành doanh thu bán hàng. Không hiểu tại sao kế toán cũ của bên bạn lại đồng ý, vì kế toán thừa hiểu công trình trước sau gì cũng sẽ quyết toán, nếu xuất hết 152 sẽ không còn giá vốn để kết chuyển. cái này mới là vấn đề. Bạn có thể hỏi lại kế toán cũ xem tình hình quyết toán thời điểm đó ra sao để tìm phương án giải quyết tối ưu. Và vấn còn 1 cách khác nữa để lấy HĐ đầu vào 2013. Vì công tringh 2013 mới quyết toán, thì chứng từ đầu vào chỉ cần trước thời điểm 2013 là được. Chẳng có cái gì chứng nhận là bên bạn thi công hoàn thành 2011 cả. Các biên bản nghiệm thu giai đoạn nếu có thì bạn lưu nội bộ thôi. công trình chưa kết thúc vẫn lấy được hóa đơn, nhưng còn liên quan đến khoản thanh toán, chưa biết rõ cụ thể nên mình chỉ góp ý được vậy thôi

N

nguyenkimtuan32

Trung cấp
13/4/13
65
8
8
Hà Nội

Trời ạ, kế toán làm kiểu này thì chít, dọn dẹp sổ sách với bạn cũng quá mệt đấy, kế toán xây dựng là phức tạp rồi, e cũng đang ôm cái phức tạp đây,

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Mình hiểu vấn đề của công ty bạn. Tuy nhiên chỉ duy nhất 1 vấn đề khó hiểu ở đây là thuế quyết toán bắt xuất hết 152 thành doanh thu bán hàng. Không hiểu tại sao kế toán cũ của bên bạn lại đồng ý, vì kế toán thừa hiểu công trình trước sau gì cũng sẽ quyết toán, nếu xuất hết 152 sẽ không còn giá vốn để kết chuyển. cái này mới là vấn đề. Bạn có thể hỏi lại kế toán cũ xem tình hình quyết toán thời điểm đó ra sao để tìm phương án giải quyết tối ưu. Và vấn còn 1 cách khác nữa để lấy HĐ đầu vào 2013. Vì công tringh 2013 mới quyết toán, thì chứng từ đầu vào chỉ cần trước thời điểm 2013 là được. Chẳng có cái gì chứng nhận là bên bạn thi công hoàn thành 2011 cả. Các biên bản nghiệm thu giai đoạn nếu có thì bạn lưu nội bộ thôi. công trình chưa kết thúc vẫn lấy được hóa đơn, nhưng còn liên quan đến khoản thanh toán, chưa biết rõ cụ thể nên mình chỉ góp ý được vậy thôi

Theo mình HĐ có thể lấy 2013 nhưng đưa vào chi phí phải từ 2011 vì còn nhật ký, BB NT khối lượng HT .... ếu trước đây chưa đưa vào chi phí phải điiều chỉnh lại Ci phí DD đầu kỳ.

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Ui sao bạn cứ phải soi câu chữ của mình thế nhỉ bạn huongcan83. Nói là nói vấn đề chứ soi mấy thứ linh tinh làm gì vậy bạn
đấy là họ bảo xuất ra như vậy
Mà mình cũng chẳng xuất, do kế toán trước thuế họ bảo làm như thế cho đỡ tồn kho quá nhiều
Mà mình cũng đã nói là do kế toán trước họ xuất hết không biết lần này là lần thứ bao nhiêu rồi.
Mình lên diễn đàn này là để mọi người giúp mình giải quyết vấn đề chứ không phải để xem trình độ của nhau.
Mình có bao giờ hỏi trình độ của bạn đâu,.
Nếu bạn không giúp gì mà chỉ đi nói đc vậy thì mình cũng không chào đón bạn lắm đâu ok

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Hì Bạn Ho Anh Hue nói đúng đấy trên BBNT + Nhật ký công trình có ghi ngày tháng năm hoàn thành công trình rồi
nên có lấy thêm mà cố nhét vào thì cũng đc nhưng không đúng nguyên tắc lắm bạn nhỉ
Hay bạn còn cách nào khác không
Mình nghĩ như thế này đc k bạn
Lấy hóa đơn sau đó làm hợp đồng lấy hàng từ năm 2011 nhưng có điều khoản khi nào TT tiền thì xuất hóa đơn
Vậy mình vẫn có chứng cứ là lấy vật liệu từ lúc làm công trình rồi nhưng giờ mấy thanh toán tiền và lấy hóa đơn vậy có đc k nhỉ

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
18
42
Bắc Ninh

Mình cũng đã có 1 bài viết trong Topic này rồi. Và với trường hợp như của Công ty bạn sẽ không có bất cứ 1 cách nào để có thể làm sạch hoàn toàn và Thuế bỏ qua 1 cách chính đáng được đâu. Nói chung cách nên làm nhất thì bạn làm theo cách của bạn Ho Anh Hue cũng là cách mà nhiều đơn vị thường làm hiện nay. Và sau này khi QT thuế thì "tìm cách làm việc chu đáo với CQ Thuế thôi :)". Bởi vấn đề ở đây là bạn phát sinh chi phí năm 2011. Việc mua bán hàng hóa diễn ra trong thời điểm đó, bên bán bán hàng và bên bạn đồng ý mua, thanh toán. Việc này đồng nghĩa là giao dịch mua bán được thực hiện, và bên bán phải Ghi nhận doanh Thu và xuất hóa đơn (theo đúng nguyên tắc ghi nhận DT). Nên sẽ không có bất kỳ 1 DN nào bán hàng hóa cho bạn từ 2011 mà tới 2013 mới chốt và xuất hóa đơn. bởi nó liên quan trực tiếp tới Thuế GTGT và thuế TNDN của bên Bán. Do vậy chắc chắn đây không thể là lý do để bạn có thể giải thích (chính đáng) với CQ Thuế. Chắc chắn Thuế sẽ không chấp nhận với Chi phí kiểu như vậy. Nhưng xét trên vấn đề tổng thể thì có lẽ bạn nên làm theo cách bạn Ho Anh Hue nói và có sự chuẩn bị khi QT Thuế nhé.

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Theo mình HĐ có thể lấy 2013 nhưng đưa vào chi phí phải từ 2011 vì còn nhật ký, BB NT khối lượng HT .... ếu trước đây chưa đưa vào chi phí phải điiều chỉnh lại Ci phí DD đầu kỳ.Mọi người đều bảo làm theo cách của bạn Ho Anh Hue là đúng vậy mình xẽ làm theo cách của bạn ấy
Nhưng cho mình hỏi làm sao điều chỉnh DD đầu kỳ đc bạn
Làm cách nào giờ bạn chỉ mình với đc k

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA