Khai thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter huongtm
  • Ngày gửi
H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
Mình có một thắc mắc như sau:
Công ty mình nhập khẩu hàng hoá theo giá FOB. Tờ khai nhập khẩu 28/11/2005 .
Trên tờ khai thể hiện : Giá trị tính thuế hàng nhập khẩu (50triệu) = giá mua (35triệu) + cước v/chuyển quốc tế (15triệu)
(Hoá đơn vận chuyển quốc tế do 1 công ty ở Việt Nam cấp).
Mình nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu vào ngày 15/12/2005.

Trong tờ khai thuế VAT mình làm như sau:
- Tờ khai VAT tháng 11/2005 mình kê doanh số hàng hoá mua vào là 55triệu (thuế nhập khẩu 5%) nhưng mình không kê riêng hoá đơn vận chuyển quốc tế vào tờ khai mà mình kê ở cột người bán là Cảng Hải Phòng.
- Tờ khai VAT tháng 12/2005 mình kê thuế GTGT hàng nhập khẩu được khấu trừ.

Mình làm như vậy có đúng không vì như vậy trên tờ khai hàng mua vào không thể hiện được tên đơn vị vận chuyển sau này thuế quyết toán họ có chấp nhận không. Giúp mình nhanh với mình đang cần gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
huongtm nói:
Trên tờ khai thể hiện : Giá trị tính thuế hàng nhập khẩu (50triệu) = giá mua (35triệu) + cước v/chuyển quốc tế (15triệu)

- Tờ khai VAT tháng 11/2005 mình kê doanh số hàng hoá mua vào là 55triệu (thuế nhập khẩu 5%) nhưng mình không kê riêng hoá đơn vận chuyển quốc tế vào tờ khai mà mình kê ở cột người bán là Cảng Hải Phòng.

Mình làm như vậy có đúng không vì như vậy trên tờ khai hàng mua vào không thể hiện được tên đơn vị vận chuyển sau này thuế quyết toán họ có chấp nhận không. Giúp mình nhanh với mình đang cần gấp.
Giá trị hàng hóa mua vào chỉ kê khai 35 triệu thôi. Cước VTQT bạn kê riêng một dòng khác vì chứng từ đầu vào khác mà. Thuế NK và thuế GTGT khi nào nộp thì mới được kê khai.
Nếu đã làm sai thì bạn làm tờ khai điều chỉnh, nộp lại cho cơ quan thuế.

H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
Nhưng bạn ơi: Trên tờ khai hải quan lại cộng trị giá hàng mua (35 triệu) và tiền vận chuyển quốc tế (15 triệu) để tính thuế nhập khẩu. Mà kê khai trị giá hàng nhập khẩu lại căn cứ vào tờ khai hải quan.
Nếu mình đã làm sai như vậy thì điều chỉnh lại vào tháng sau như thế nào. Giúp mình nhanh với vì ngày mai là hết hạn nộp của tháng 12 rồi

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
huongtm nói:

Bạn làm như thế là ổn rồi, chỉ có trên tờ khai thuế GTGT tháng 11/2005 bạn ghi tên người bán ko phải là Cảng Hải Phòng mà là tên đối tác nước ngoài bán hàng cho bạn. Nhưng cái đó cũng chẳng cần điều chỉnh đâu. Cứ yên tâm mà nộp tờ khai tháng này đi nhé

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
huongtm nói:
Nhưng bạn ơi: Trên tờ khai hải quan lại cộng trị giá hàng mua (35 triệu) và tiền vận chuyển quốc tế (15 triệu) để tính thuế nhập khẩu. Mà kê khai trị giá hàng nhập khẩu lại căn cứ vào tờ khai hải quan.
Nếu mình đã làm sai như vậy thì điều chỉnh lại vào tháng sau như thế nào. Giúp mình nhanh với vì ngày mai là hết hạn nộp của tháng 12 rồi
Giá trị hàng hóa trên TKHQ chỉ là căn cứ để HQ tính thuế thôi. (Giá trị tính thuế có thể khác với giá trị thực của hàng hóa nếu như họ áp giá tối thiểu)
Vì vậy, giá trị để kê khai và hạch tóan hàng nhập khẩu là
- Giá trị hàng hóa là giá trên invoice - khớp với số tiền chuyển trả người bán qua ngân hàng
- Giá cước vận tải quốc tế (nếu là hàng mua FOB) trên hóa đơn do hãng tàu tại VN phát hành
- Giá trên hóa đơn bảo hiểm (nếu có mua bảo hiểm)
- Thuế nhập khẩu - theo thông báo thuế của HQ / biên lai nộp thuế

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Văn bản Hương dẫn ke khai Thuế GTGT hàng Nhập khẩu

Cho SC hỏi: Có Văn bản chính thức nào hướng dẫn việc kê khai thuế GTGT hàng Nhập khẩu ko, kê khai kê khai Seri, số & ngày tháng Hoá đơn theo Tờ khai Nhập khẩu hay Giấy nộp tiền vào NSNN mới đúng, bạn nào có văn bản này cho SC xin với. Cán bộ quản lý cũ thì Hướng dẫn là kê khai theo Tờ khai Nhập khẩu; còn cán bộ thuế bây giờ thì bắt kê theo Giấy nộp tiền vào NS và bây giờ nhất quyết đòi phạt hành chính Cty SC vì đã kê khai theo Tờ khai NK (hướng dẫn của cán bộ cũ mà).
Gấp gấp lắm rồi, các bạn giúp SC với

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Không biết những bạn khác có có không chứ Mina chưa có văn bản nào hướng dẫn, hôm trước Mina cũng làm như vậy như bên quận 6 vừa quyết toán thuế năm 2003 và 2004, chỉ nhắc nhở lần sau khi nào nộp thuế rồi mới kê khai thuế GTGT đầu vào được khấu trừ để dễ theo dõi chứ không bị phạt hành chính như công ty của bạn.
Thân

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
To Mina: Nộp tiền rồi, SC mới kê khai khấu trừ mà
Còn t/ hợp này nữa cả nhà à: Khi trên Tờ khai NK có các mức thuế GTGT khác nhau ( 5% và 10%), thì trên Bảng kê hang Mua vào phải kê ntn mới ko bị phạt đây:

1- Doanh số mua chưa thuế & Thuế suất & Thuế GTGT: Kê khai tách riêng theo từng mức thuế suất

2- Doanh số mua chưa thuế = Tổng trị giá tính thuế GTGT (cả 5% và 10%) trên Tờ khai NK
Thuế suất: Để trắng
Thuế GTGT = Tổng Thuế GTGT (cả 5% và 10%) trên Tờ khai NK (Theo Giấy nộp tiền vào NSNN)

HELP ME ! TOP URGENT

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Theo Mina thì cán bộ thuế phạt bạn không đúng lắm khi bạn kê khai để dễ dàng thấy được phần giá trị phần hàng hóa của từng loại, còn bạn kê khai tổng giá trị và tổng phần thuế cũng không sai. Nếu người ta phạt bạn bạn có thể xin người ta văn bản quy định việc này để được tâm phục khẩu phục.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
To small candle: sao mà rối dữ thế, bị thuế quần hả em ??

Bạn phải kê khai tách thuế suất là tất nhiên (gộp chung 5% kê một dòng, 10% kê một dòng), như vậy thì khi lên Tờ khai thuế GTGT mới tương ứng giữa doanh số chưa thuế và thuế gtgt. NẾu em không làm như vậy thì khi lên tờ khai cán bộ thuế kiểm tra bằng cách lấy doanh số * thuế suất tương ứng thấy không bằng là em tha hồ giải thích.

Việc phạt thì mình không đồng ý lắm bởi vì, bảng kê bị sai thì cán bộ chuyên quản thuế cũng có phần trách nhiệm vì đã không nhắc nhở doanh nghiệp chứ không thể cái gì cũng đổ lên đầu doanh nghiệp như bây giờ (Nên nhớ lương của THuế là do doanh nghiệp trả tiền-điều này thì ít cán bộ thuế nào nghĩ ra)

To Mina: em yên tâm, khi ra quyết định xử phạt thì ít nhất người ta cũng phải nêu căn cứ QĐ.... để mà xử chứ ai lại chỉ nêu số tiền phạt (Nếu Thuế ngon thì họ sẽ nêu rõ điều mấy khoản mấy luôn)

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@SC vậy là bạn yên tâm rồi nhé, phần báo cáo kê khai thuế GTGT ít khi nào nghe bị phạt hành chính lắm trừ khi bạn nộp chậm mà thôi.
Thân

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu kê khai không chính xác về số học trên tờ khai thuế, bảng kê kèm theo quyết toán thuế hoặc kê khai không đầy đủ những chỉ tiêu trên tờ khai thuế, quyết toán thuế nhưng không làm sai lệch số thuế phải nộp sau thời gian được điều chỉnh, kê khai bổ sung theo quy định của pháp luật về thuế thì phạt nhẹ lắm, chỉ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng thôi. (Trích Nghị định 100/2004/NĐ-CP)

MINA nói:
phần báo cáo kê khai thuế GTGT ít khi nào nghe bị phạt hành chính lắm

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@nguyentuanh, Phần này Mina đang nói cho bạn ấy yên tâm là kê khai về phần hàng nhập khẩu kê khai bằng theo tờ khai hải quan hay khai theo biên lai nộp thuế chứ không có hỏi tất cả các lỗi bị phạt sai về kê khai số học.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu kê khai không chính xác về số học trên tờ khai thuế, bảng kê kèm theo quyết toán thuế hoặc kê khai không đầy đủ những chỉ tiêu trên tờ khai thuế, quyết toán thuế nhưng không làm sai lệch số thuế phải nộp sau thời gian được điều chỉnh, kê khai bổ sung theo quy định của pháp luật về thuế thì phạt nhẹ lắm, chỉ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng thôi. (Trích Nghị định 100/2004/NĐ-CP)

Điều này SC cũng biết, nhưg vấn đề SC cần ở đây là có Văn bản pháp luật nào hướng dẫn về việc kê khai ko, và nếu có thì là kê khai theo Tờ khai HQ hay Giấy nộp tiền vào NSNN

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quả thật, mọi người tranh luận hào hứng quá mà quên mất câu hỏi chủ yếu của bạn rồi. Có đây, có ngay đây! Tại điểm 1.3, khoản 1, mục III, phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC có quy định:

Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừ quy định trên đây là số thuế GTGT ghi trên hóa đơn GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào; chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu; chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài...

Như vậy, bạn phải kê khai theo Giấy nộp tiền vào NSNN.

Small_candle nói:
vấn đề SC cần ở đây là có Văn bản pháp luật nào hướng dẫn về việc kê khai ko, và nếu có thì là kê khai theo Tờ khai HQ hay Giấy nộp tiền vào NSNN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA