Điều chỉnh chi phí để tăng lợi nhuận

• Thread starter luuminhhong
  • Ngày gửi
L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Các bạn ơi giúp mình với.
Cuối năm mình muốn điều chỉnh lại chi phí quản lý, khấu hao tài sản đã hạch toán ở những năm trước (theo quyết toán bỏ bớt, tức là đã quyết toán rồi và phải bỏ bớt chi phí nhưng vẫn chưa điều chỉnh lại cho đúng ) để tăng lợi nhuận cho năm nay không còn được lỗ nữa thì mình điều chỉnh như thế nào, các bạn giúp mình nhé. Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Balack

Guest
7/12/04
17
0
0
ha noi
Mình không hiểu tại sao chi phí năm trước đã quyết toán rồi lại có thể điều chỉnh được.???

Bạn chỉ có thể điều chỉnh chi phí của năm cần báo cáo để làm cho có lãi. Có rất nhiều cách, Ví dụ:

- Trong năm bạn có mua vài cái máy tính tuy nhiên giá trị mỗi cái < 10 Triệu nên không được ghi nhận là TSCĐ. Bạn đã hạch toán toàn bộ vào chi phí, Tuy nhiên những máy tính này do có thể sử dụng trong nhiều năm, liên quan đến nhiều chu kỳ kinh doanh, do đó bạn có thể chỉnh sang 242. Rồi phân bổ trong 3-4 năm. (Như vậy chi phí năm nay đã giảm được 1 ít

- Riêng đối với khấu hao TSCĐ. Do bạn đã chọn phương pháp khấu hao theo đường thẳng, và số năm TS được sử dụng đã ghi nhận khi mua TS, bạn có thể đánh giá tăng thời gian sử dụng tài sản. (Tuy nhiên phải có biên bản đánh giá hiện trạng sử dụng TS của Ban giám đốc, để chứng minh là TS được sử dụng trong tình trạng tốt, nên có thể sử dụng được lâu hơn thời gian ghi nhận ban đầu. Tuy nhiên không vượt quá khung trong QĐ 206-BTC)
khi đó chi phí khấu hao của năm nay sẽ giảm bớt 1 ít.

- v..v

L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Cám ơn bạn Balack đã trả lời giúp mình, nhưng bạn ơi ý của mình ko phải là như vậy, tức là thế này. Mỗi năm mình tự làm quyết toán (bị lỗ) và nộp cho cơ quan thuế (đã 2 năm) và bây giờ họ mới xuống kiểm tra và loại bớt chi phí của mình để lợi nhuận tăng lên thì phần chi phí bị loại bớt đó mình hạch toán như thế nào để cân đối. Ví dụ:TK 421 lúc tự làm quyết toán là -100tr bây giờ họ bỏ bớt chỉ còn -10tr thôi thì phần 90tr đó mình phải hạch toán làm sao. giúp mình nhé, xin cảm ơn.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
luuminhhong nói:
Cám ơn bạn Balack đã trả lời giúp mình, nhưng bạn ơi ý của mình ko phải là như vậy, tức là thế này. Mỗi năm mình tự làm quyết toán (bị lỗ) và nộp cho cơ quan thuế (đã 2 năm) và bây giờ họ mới xuống kiểm tra và loại bớt chi phí của mình để lợi nhuận tăng lên thì phần chi phí bị loại bớt đó mình hạch toán như thế nào để cân đối. Ví dụ:TK 421 lúc tự làm quyết toán là -100tr bây giờ họ bỏ bớt chỉ còn -10tr thôi thì phần 90tr đó mình phải hạch toán làm sao. giúp mình nhé, xin cảm ơn.

Nếu thuế gạt bớt chi phí của bạn để bạn giảm lỗ (hoặc có lãi cao hơn) ----> Khỏan đã chi đó không được coi là phí.
Theo mình bạn hạch tóan vào Nợ 138 Có 421 = 90Tr
Năm sau quyết tóan, nếu có lãi,bạn sẽ hạch tóan giảm khỏan này vào lãi sau thuế
Có 138, Nợ 421 = 90Tr

Nếu năm sau lỗ tiếp thì bạn cứ treo ở 138. Khi nào lãi thì hạch tóan.

Không biết ý các bạn khác thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA