Nhập liệu trên Misa vẫn còn nhiều thắc mắc...?

• Thread starter anhnha
  • Ngày gửi
A

anhnha

Sơ cấp
21/12/10
40
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà!
Cả nhà ơi, ai biết thì trả lời giúp mình với: trên phần mềm Misa, mình đã nhập HĐ mua hàng cho hàng NK rồi nhưng việc mua hàng này phát sinh thêm chi phí như: phí lưu kho, phí chứng từ, phí đại lý, phí giao nhận hàng hoá.... có hoá đơn riêng và được trả ngay bằng tiền mặt (ko chung hoá đơn với tờ khai NK). Vậy, mình phải nhập các hoá đơn đó vào phần hành nào trên Misa? (công ty mình làm trên phần mềm 7.9 và dữ dữ liệu ban đầu là "HĐ BH ko kiêm phiếu xuất kho")
Thêm 1 ý nhỏ nữa là: khi mình nhập tờ khai vào phần mềm, mình đã nhập số lượng, số tiền, chi phí sau đó nhấn nút "cất", phần mềm sẽ tự sinh ra bút toán hạch toán tiếp theo, vậy bút toán đó đã thực sự chính xác chưa? có cần điều chỉnh gì nữa ko?
Ai biết thì trả lời giúp mình với nhé!
Cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn!
Các chi phí phát sinh: phí lưu kho, phí chứng từ, phí đại lý....có được tính vào giá trị hàng nhập kho. Vì vậy:
- Nếu tại thời điểm làm tờ khai hàng nhập khẩu, đã phát sinh kèm các chứng từ chi phí trên thì: trên hóa đơn mua hàng, bạn nhập số tiền phí vận chuyển vào cột phí vận chuyển (kéo thanh chuột dọc sang phải), và tích vào chữ "Phí vận chuyển" để phân bổ phí này cho từng hàng (nếu cần)
Sau đó, cất giữ chứng từ, tích vào "HT hàng nhập khẩu" chương trình sẽ sinh ra chứng từ hạch toán phí vận chuyển, thuế nhập khẩu, thuế GTGT hàng nhập khẩu, thuế GTGT của phí vận chuyển nếu có. Đây là chứng từ đang để loại tiền là ngoại tệ, bạn chọn lại là loại tiền VNĐ và sửa lại số tiền và số tiền quy đổi về VNĐ cho phù hợp.
- Nếu các chi phí này phát sinh sau khi đã làm tờ khai hàng nhập khẩu, hóa đơn mua hàng đã sinh chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán thuế nhập khẩu, thuế GTGT hàng nhập khẩu, bạn sẽ làm thêm bước sau:
+ Vào phân hệ Kho/điều chỉnh giá trị hàng tồn kho/chọn kho cần điều chỉnh, chọn ngày điều chỉnh: điều chỉnh theo giá trị, tổng giá trị tăng lên đúng bằng tổng chi phí phát sinh (làm bút toàn này sẽ sinh ra chứng từ nhập kho giá trị VTHH, số lượng VTHH thì vẫn không bị thay đổi, mục đích để phần giá trị này lên sổ kho). Bạn có thể vào phần nhập kho, xem chứng từ nhập kho do điều chỉnh đã sinh ra, kiểm tra định khoản Nợ/Có phù hợp chưa và có thể sửa lại nếu cần.
+ Sau đó vào chứng từ nghiệp vụ khác (hoặc Phát hành séc, phiếu chi....) hạch toán bút toán về các khoản chi phí: mục đích làm các chứng từ này để lên sổ Cái các TK kho.
Những điều mình diễn giải đã có trong tài liêu hướng dẫn phân hệ giá thành mình gửi lúc trước, nếu không hiểu bước nào bạn tham khảo tài liệu nhé.
TLHD HACH TOAN HNK.DOC
Chúc thành công!

Chào cả nhà!
Cả nhà ơi, ai biết thì trả lời giúp mình với: trên phần mềm Misa, mình đã nhập HĐ mua hàng cho hàng NK rồi nhưng việc mua hàng này phát sinh thêm chi phí như: phí lưu kho, phí chứng từ, phí đại lý, phí giao nhận hàng hoá.... có hoá đơn riêng và được trả ngay bằng tiền mặt (ko chung hoá đơn với tờ khai NK). Vậy, mình phải nhập các hoá đơn đó vào phần hành nào trên Misa? (công ty mình làm trên phần mềm 7.9 và dữ dữ liệu ban đầu là "HĐ BH ko kiêm phiếu xuất kho")
Thêm 1 ý nhỏ nữa là: khi mình nhập tờ khai vào phần mềm, mình đã nhập số lượng, số tiền, chi phí sau đó nhấn nút "cất", phần mềm sẽ tự sinh ra bút toán hạch toán tiếp theo, vậy bút toán đó đã thực sự chính xác chưa? có cần điều chỉnh gì nữa ko?
Ai biết thì trả lời giúp mình với nhé!
Cảm ơn mọi người!

O

onlywind

Guest
27/5/11
10
0
0
36
Thái Bình
Mình cũng dùng phần mềm MISA. Cũng chưa thạo lắm. Thế nên, mỗi khi vướng mắc gì mình thường gọi điện trực tiếp tới misa để hỏi. Họ hướng dẫn tận tình cậu ạ

A

anhnha

Sơ cấp
21/12/10
40
0
0
Ha Noi
Thế hả cậu? Cậu có thể cho mình số điện thoại tư vấn của Misa được ko?
Cảm ơn sự đóng góp của mọi người nhiều nhé! Chúc mọi người làm việc hiệu quả và có một ngày vui vẻ ^__^

trieusen

trieusen

Sơ cấp
27/2/10
10
0
0
HÀ NỘI
misa.com.vn
các bác bên Misa hỗ trợ nhiệt tình lắm có thắc mắc cứ thắc mắc thỏa mái, anh chị giải quyết được tuốt

A

anhnha

Sơ cấp
21/12/10
40
0
0
Ha Noi
Ai biết số điện thoại tư vấn của Misa cho mình xin số nhé!
Mình cảm ơn nhiều!

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn anhnha!
Bạn ở tỉnh nào, bạn gọi tới tư vấn MISA ở số điện thoại tương ứng tại các văn phòng sau nhé:
- VP tại Hà Nội: 043 762 7891 (máy lẻ 201->220)
- VP tại HCM: 0854 318 318
- VP tại Đà Nẵng: 0511 366 7555
- VP tại BMT: 0500 3817 400
- VP tại Cần thơ: 07103 766 468

Ai biết số điện thoại tư vấn của Misa cho mình xin số nhé!
Mình cảm ơn nhiều!

A

anhnha

Sơ cấp
21/12/10
40
0
0
Ha Noi
Cảm ơn bạn nhiều nhé! Càng ngày mình càng thích Webketoan rồi đó ^___^

N

nt0

Sơ cấp
4/1/11
6
0
0
42
Hà nội
Cho mình hỏi, MISA có cho phép truy ngược chứng từ gốc từ báo cáo không, từ một chứng từ mua hàng có sao chép được nội dung ra phiếu chi không?

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn!
Phần lớn các báo cáo trên MISA đều cho truy xuất ngược tới chứng từ chi tiết (nhận dạng: báo cáo nào có chữ màu xanh là báo cáo đó cho truy xuất ngược về chi tiết).
Khi làm hóa đơn mua hàng, nếu chọn là mua hàng thanh toán ngay thì tự chương trình sẽ sinh ra phiếu chi với đầy đủ các thông tin của việc mua hàng rồi, ban không cần phải làm thêm phiếu chi nữa.
Chúc bạn thành công!

Cho mình hỏi, MISA có cho phép truy ngược chứng từ gốc từ báo cáo không, từ một chứng từ mua hàng có sao chép được nội dung ra phiếu chi không?

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
35
quang binh
Các bạn cho mình hỏi trên misa mình dùng để nhập những cái nào vậy? Mình mới ra trường chưa biết gì cả.