Hoá đơn viết bừa bãi

• Thread starter hong hot
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hong hot

Cao cấp
Chào các pác,

Hôm qua em giở tập hoá đơn ra để chuẩn bị làm báo cáo thì tự nhiên thấy có 1 tờ xuất mấy chục tấn sơn (khoảng vài trăm triệu đồng) trong khi công ty em chỉ kinh doanh bánh kẹo nước giải khát chứ có ai giải khát bằng sơn đâu mà bọn em bán. Em định đi báo công an thì mới té ngửa ra là sếp em nể bạn nên viết hộ trong lúc em không có nhà.

Từ sáng đến giờ sếp em khóc như phim hàn quốc mà chỉ thấy đau mắt thôi, không tìm được giải pháp gì để tháo gỡ hoặc tối thiểu hoá thiệt hại về kinh tế và uy tín của Công ty em.

Trời ơi em thương sếp em quá, nhất lại là sếp nữ, khóc từ giờ đến tối chắc bị ung thư mắt mất. Các pác vào đây cho em mấy nhời tư vấn với, em quan tâm là liệu sếp em có bị đi tù không? Công ty em bị phạt tối đa là bao nhiêu? tội gì? quy định ở đâu? và .... làm thế nào để ... né.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
Theo mình, cách tốt nhất là nên xin lại hoá đơn đó, mang về làm thủ tục huỷ hoá đơn.

H

hong hot

Cao cấp
Xin, thậm chí đòi, doạ dẫm mà họ không chịu, mới cả sếp em cũng không chịu thì em cũng đành chịu. Tóm lại là chấm chí xi măng cấm đòi rồi.

D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
Thế thì gay thật, quan trọng là việc sai trái đó lại được sự hậu thuẫn của sép bạn.....Phải làm sao bi giờ..........

W

was_vt

Guest
21/2/05
22
0
0
Somewhere
Mà phải nói là công nhận xếp của Hong hot liều quá xá. Nếu không thay đổi cách làm việc thì e sớm muộn gì cũng.......hihi. Cái này tớ không dám nghĩ tới. hì hì.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trường hợp của bác hóng hớt là hành vi lập hóa đơn khống.​

Theo Nghị định của Chính phủ số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 Quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn:

Điều 3. Một số từ ngữ trong Nghị định này được hiểu như sau:

8. Hoá đơn khống là hoá đơn đã được lập nhưng nội dung giao dịch là không có thực.

Điều 14. Đối với hành vi vi phạm về sử dụng hoá đơn

4. Căn cứ vào giá trị ghi trên liên 2 của mỗi số hoá đơn, phạt tiền đối với hành vi sử dụng hoá đơn khống như sau:
a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị dưới 2.000.000 đồng;
b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 2.000.000 đến dưới 5.000.000 đồng;
c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với mỗi số hoá đơn có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên.

8. Mức phạt tiền đối với các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này tối đa là 100.000.000 đồng.

Căn cứ vào các khoản và điều ở trên:

- Sếp của bác không bị đi tù, sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Nhưng nếu là hành vi cố ý, thường xuyên có hệ thống thì em không đảm bảo điều này đâu nhá!

- Mức phạt tối đa cho hành vi này là 100.000.000 đồng.

- Tội và quy định đã nêu ở phần trên.

- Né hạ: Không bao giờ tái phạm nữa.

Mà bác hóng hớt kinh nghiệm trận mạc đầy mình, sao lại hỏi cái vụ nhỏ lẻ này? Hay là bác định đố cho vui thế?

hong hot nói:
em quan tâm là liệu sếp em có bị đi tù không? Công ty em bị phạt tối đa là bao nhiêu? tội gì? quy định ở đâu? và .... làm thế nào để ... né.

H

hong hot

Cao cấp
Cảm ơn các bạn,

Thưa các pác, thế nhưng bây giờ em chứng minh được Công ty em có sơn để xuất ra tức là hoá đơn của em không khống vì có giao dịch thực sự. lúc này vấn đề chỉ còn là không có đăng ký kinh doanh cho mặt hàng sơn. Em đang chuẩn bị làm việc với CQ thuế nhưng không biết có chỗ nào quy định cụ thể về tội kinh doanh không có trong giấy phép hay không nhưng rõ ràng DN được quyền tự chủ trong kinh doanh, được làm những gì pháp luật không cấm chứ không phải là phải làm theo luật.

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
hong hot nói:
nhưng rõ ràng DN được quyền tự chủ trong kinh doanh, được làm những gì pháp luật không cấm chứ không phải là phải làm theo luật.
:biggrin: Tư tưởng này hình như giống...sếp của honghot rồi. Cái vụ bị phạt do kinh doanh hàng hoá ko có trong đăng ký KD e chưa kinh qua... nhưng có lẽ sẽ bị phạt thôi chỉ có điều chắc chắn là < 100.000.000 rồi :biggrin:

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
hong hot nói:
Cảm ơn các bạn,

Thưa các pác, thế nhưng bây giờ em chứng minh được Công ty em có sơn để xuất ra tức là hoá đơn của em không khống vì có giao dịch thực sự. lúc này vấn đề chỉ còn là không có đăng ký kinh doanh cho mặt hàng sơn. Em đang chuẩn bị làm việc với CQ thuế nhưng không biết có chỗ nào quy định cụ thể về tội kinh doanh không có trong giấy phép hay không nhưng rõ ràng DN được quyền tự chủ trong kinh doanh, được làm những gì pháp luật không cấm chứ không phải là phải làm theo luật.
Thế thì lúc sơn nhập kho bạn hong hot khong hay biết sao? Còn kinh doanh doanh sơn không nằm trong phép kinh doanh của công ty bạn, không lẽ sếp bạn ấu trĩ thế cơ à? Hay bạn hong hot đang đố vui mà .... không có thưởng?
Để hợp thức khoản doanh thu này bạn yêu cầu sếp làm hợp đồng mua sơn với nhà cung cấp và hợp đồng bán sơn cho khách hàng thì có lẽ các bác thuế sẽ đỡ làm khó hơn.

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Nếu như NHK thì phải chỉnh cả giấy đăng kí kinh doanh nữa.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
hong hot nói:
Cảm ơn các bạn,

Bạn được kinh doanh những gì pháp luật không cấm. Câu này thì okie nhưng pháp luật cũng quy đinh là bạn phải kinh doanh theo những gì đã đăng ký kinh doanh, bác kinh doanh ngoài ngành nghề đã đăng ký thì đã phạm luật rồi

Trích luật Doanh nghiệp

Điều 18. Nội dung giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh phải có các nội dung chủ yếu sau đây:
1. Tên, địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện (nếu có);
2. Mục tiêu và ngành, nghề kinh doanh;
3. Vốn điều lệ đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần và công ty hợp danh; vốn đầu tư ban đầu đối với doanh nghiệp tư nhân; vốn pháp định đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề đòi hỏi phải có vốn pháp định;
4. Họ tên, địa chỉ thường trú của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp;
5. Tên, địa chỉ của thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần; họ tên, địa chỉ thường trú của thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh.

Điều 19. Thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh
1. Khi thay đổi tên, địa chỉ trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện (nếu có), mục tiêu và ngành, nghề kinh doanh, vốn điều lệ, vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp, thay đổi người quản lý, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp và các vấn đề khác trong nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh, thì doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh chậm nhất mười lăm ngày trước khi thực hiện việc thay đổi.
2. Trường hợp có thay đổi nội dung của giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp được cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; trường hợp có thay đổi khác, doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận thay đổi đăng ký kinh doanh.

Phạt về vấn đề kinh doanh không theo chức năng thì bác honghot tự kiếm nhé, chắc chắn là phải có rồi.

P/s: Virgin trả lời ngay thẳng, bác honghot đừng gài nhé:wall:

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Vấn đề đặt ra ở đây là giấy đăng kí kinh doanh phải được lập trước ngày viết hoá đơn. Giải quyết ra sao?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Cty bác chỉ kinh doanh bánh kẹo thôi thì lấy đâu ra sơn mà bán đây?
Em thấy cái này hơi mâu thuẫn đây:
hong hot nói:
nhưng rõ ràng DN được quyền tự chủ trong kinh doanh, được làm những gì pháp luật không cấm chứ không phải là phải làm theo luật.
Nếu như ko làm theo luật thì luật ban hành có ý nghĩa gì, vậy thì đăng ký kinh doanh làm gì. Bác chỉ được kinh doanh những gì mà bác đăng ký thôi chứ.
Bác chuẩn bị đóng tiền phạt đi là vừa rồi. Tỷ lệ bị phạt là 80% còn 20% là do bác thôi..............................

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Chịu phạt thì là 1 cách rồi, nhưng để không phải chịu phạt thì mới là chuyện để bác ý đưa ra hỏi mọi người chứ

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
mirror_girl nói:
Chịu phạt thì là 1 cách rồi, nhưng để không phải chịu phạt thì mới là chuyện để bác ý đưa ra hỏi mọi người chứ
Thế thì bác có cách nào ko bị phạt ko? Anh Virgin và chị Tú Anh đã trích dẫn luật ra rành rành đấy thôi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Những mặt hàng mà nhà nước không cấm, không hạn chế hoặc không có những quy định ràng buộc khác như đăng ký chất lượng, an toàn vệ sinh thực phẩm, vệ sinh môi trường, PCCC v...v thì cứ vô tư mà mua bán. Xong rồi nếu kinh doanh thường xuyên trên mặt hàng này nhớ đăng ký bổ sung vào giấy phép dùm. Thời đại thương mại hóa toàn cầu mà nhà nước nào bắt phải đăng ký rồi mới được mua bán thì đến năm 3000 còn chưa vào được WTO.

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Việc này không bị phạt tù hả TU ANH.
Nếu là tui thì tui cho vào tù luôn nếu giá trị lớn. biết đâu được hai công ty móc nối với nhau thì sao?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Các bạn tham khảo Nghị định số 01/CP ngày 03/01/1996 Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại.

Điều 4: Xử phạt vi phạm các quy định về Đăng ký kinh doanh thương mại đối với các doanh nghiệp, công ty, chi nhánh; về đặt văn phòng đối với các doanh nghiệp, công ty, chi nhánh và các tổ chức kinh tế (sau đây gọi tắt là doanh nghiệp) :

1.
2.
3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và tước quyền sử dụng Đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép đặt văn phòng đại diện đến 1 (một) năm đối với một trong các hành vi :
a) Cho thuê, cho mượn Đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép đặt văn phòng đại diện.
b) Thuê, mượn Đăng ký kinh doanh của người khác để kinh doanh hoặc thuê, mượn Giấy phép đặt văn phòng đại diện để hoạt động.
c) Kinh doanh không đúng với nội dung Đăng ký kinh doanh hoặc hoạt động không đúng với nội dung Giấy phép đặt văn phòng đại diện.
d) Tẩy xoá, sửa chữa Đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép đặt văn phòng đại diện.

H

hong hot

Cao cấp
Ờ, hay nhỉ. Ví dụ em đi công tác, thấy một món hàng hời hời, tiện xe đánh một chuyến lá dong về bán tết, vừa phục vụ bà con, vừa đỡ chi phí cho xã hội khi phải bỏ một chuyến xe khác lên để đánh lá dong về.

Đấy là vấn đề hết sức vớ vẩn ràng buộc các doanh nghiệp, cuối cùng cái giấy ĐKKD chỉ là hết sức hình thức, nó làm cho người ta phải đau đầu để chống đối, luồn lách và rủ nhau làm bậy.

Quay trờ lại vụ mấy chục tấn sơn kia. Em làm cái biên bản đòi nợ khách hàng của em, vì họ cháy túi nên em xiết nợ số sơn sau đó bán đi để thu hồi vốn bằng tiền. trường hợp này cũng bình thường mà, đâu ai cấm đâu. chỉ có điều em muốn né nốt cả vụ không có trong đăng ký kinh doanh vì thực ra em có kinh doanh sơn đâu, em không mua sơn vào và bán sơn ra nhằm mục đích thu lợi nhuận nên không giống định nghĩa về kinh doanh, đây chỉ là một nghiệp vụ bất thường mà doanh nghiệp em gặp phải thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA