Ghi sổ hình thức nào áp dụng cho DN vừa và nhỏ

• Thread starter antraport
  • Ngày gửi
A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
:wall: Cty em mới TL cũng chưa biết ghi sổ theo hình thức nào, em ghi sổ theo hình thức nhật ký chung có phù hợp cho DN nhỏ không? Và ghi ntn mong anh chị chỉ giúp . Cuối năm rùi em ko biết hoàn thành sổ ntn nữa. Có anh chị nào biết học ở đâu không chỉ giúp em.HN

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Hình thức ghi sổ Nhật ký chung rất đơn giản và dễ làm, công ty bạn nhỏ và mới TL thì nên áp dụng hình thức này. Bạn có thể vào trường ĐH KTQD để đăng ký lớp học Tổ chức hạch toán Kế toán nhé.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
antraport nói:
:wall: Cty em mới TL cũng chưa biết ghi sổ theo hình thức nào, em ghi sổ theo hình thức nhật ký chung có phù hợp cho DN nhỏ không? Và ghi ntn mong anh chị chỉ giúp . Cuối năm rùi em ko biết hoàn thành sổ ntn nữa. Có anh chị nào biết học ở đâu không chỉ giúp em.HN
Pó tay.com.vn

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
antraport nói:
Làm hình thức Nhật ký chung đi bạn ơi. Cũng không hiểu bạn làm kế toán chuyên phần hành nào. Nếu bây giờ mới học thì để làm được sổ chắc cũng còn phải lâu nữa đấy bạn ạ.

V

vivien

Guest
7/12/05
2
0
0
TPHCM
antraport nói:

Theo mình thì hầu như nhiều doanh nghiệp đều dùng hình thức ghi sổ là nhật ký chứng từ,nó cũng ko khó lắm đâu.Nếu bạn đang ở và làm việc tại TP.HCM thì bạn có thể đăng ký học tại Viện Kế Toán Và Quản Trị Doanh Nghiệp.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Mình đã được học qua kế toán rồi nhưng lâu không làm nên cũng không lắm chắc lắm , vả lại mình cũng chỉ làm tạm cho cty thôi. Mình ở HN thì học ở đâu.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
antraport nói:
Mình đã được học qua kế toán rồi nhưng lâu không làm nên cũng không lắm chắc lắm , vả lại mình cũng chỉ làm tạm cho cty thôi. Mình ở HN thì học ở đâu.

Bạn nên lấy sẵn giấy bìa lót vào mông, để phòng giám đốc cho ăn đòn.
Theo cách bạn nói thì có lẽ tay nghề kế tóan của bạn còn "khoai" lắm.
Đơn giản nhất vẫn là NHẬT KÝ CHUNG và NHẬT KÝ SỔ CÁI.
Nhưng nếu bạn còn "mù mờ" thì nên làm quen với ai đó có tay nghề cứng để kèm cặp và hỏi han hằng ngày. Chứ làm một mình có lẽ không ổn đâu.
Chúc trót lọt.

L

lotus

Guest
28/9/04
27
0
0
40
tphcm
Cty mới thành, phải đăng ký với chi cục thuế nơi đặt trụ sở hình thức ghi sổ kế toán, phương pháp khấu hao tài sản, ...,nộp tờ khai nộp thuế TNDN tạm nộp...còn nhiều thủ tục lắm bạn nên hỏi chi cục thuế để làm đầy đủ nhé. Bạn nên chọn hình thức ghi sổ nhật ký chung là phổ biến nhất. Còn thủ tục bên phòng LĐTBXH nữa nhé(đăng ký use lao động)

K

kimcuong_29

Guest
22/11/05
21
0
1
ngoc thuy - long bien
Công ty của bạn mới thành lập, hơn nữa chắc bạn cũng chưa nắm rõ được nhiều vấn đề về chính sách kế toán. Nhưng theo mình với một doanh nghiệp nhỏ thì không nên làm sổ theo hình thức (Nhật ký chung), mà hãy làm theo hình thức (chứng từ ghi sổ). Nó phù hợp với những ngươi mới làm và nó cũng rất đơn giản.
Chào bạn
Chúc bạn ngày càng làm tốt hơn công việc của mình.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
kimcuong_29 nói:
Công ty của bạn mới thành lập, hơn nữa chắc bạn cũng chưa nắm rõ được nhiều vấn đề về chính sách kế toán. Nhưng theo mình với một doanh nghiệp nhỏ thì không nên làm sổ theo hình thức (Nhật ký chung), mà hãy làm theo hình thức (chứng từ ghi sổ). Nó phù hợp với những ngươi mới làm và nó cũng rất đơn giản.
Chào bạn
Chúc bạn ngày càng làm tốt hơn công việc của mình.
Thế theo bạn làm theo hình thức chứng từ ghi sổ dễ làm hơn ah, mình trước đay học cũng làm chứng từ ghi sổ , nhưng cũng thấy mọi người bảo làm NKC đơn giản hơn và cũng dành cho DN nhỏ nên mình cũng đang làm thử coi.
Hôm nay mình cũng đã làm xong sổ nhưng thấy công ty lỗ nặng quá 30tr , mà vào bảng cân đối kế toán mình chưa làm được có bạn nào giúp mình mới.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ NKC thì đơn giản thật, nhưng coi bộ chỉ phù hợp với DN TM thôi. CTGS thì cũng đơn giản, nhưng nó chỉ phát huy thế mạnh khi cty bạn có nhiều nghiệp vụ kế toán lặp đi lặp lại nhiều lần trong 1 tháng.

_ Vì thế tuỳ bạn cân nhắc quyết định nhé..

T

tungpt

Guest
28/2/04
7
0
0
Xin chào

antraport nói:
Thế theo bạn làm theo hình thức chứng từ ghi sổ dễ làm hơn ah, mình trước đay học cũng làm chứng từ ghi sổ , nhưng cũng thấy mọi người bảo làm NKC đơn giản hơn và cũng dành cho DN nhỏ nên mình cũng đang làm thử coi.
Hôm nay mình cũng đã làm xong sổ nhưng thấy công ty lỗ nặng quá 30tr , mà vào bảng cân đối kế toán mình chưa làm được có bạn nào giúp mình mới.

Theo kinh nghiệm của tôi thì hình thức NKC là hợp lý nhất vì sao ư? Hình thức này rất dễ và đơn giản hoá trong việc dùng phần mềm. Hiện tôi thấy có rất nhiều DN đang dùng hình thức này để hạch toán. Nếu bạn chưa rõ lắm trong việc lập bảng cân đối thì hãy xem hướng dẫn ghi bảng CĐKT trong sách hướng dẫn lập và ghi sổ kế toán cho DN

Chúc may mắn

H

hodutu

Guest
15/7/07
11
0
1
46
Hà nội
Sao không thấy bác nào nói đến hình thức Kế toán máy nhỉ?
(post trùng, nhờ admin xóa hộ với)

Sửa lần cuối:
H

hodutu

Guest
15/7/07
11
0
1
46
Hà nội
Sao không thấy bác nào nói đến hình thức Kế toán máy nhỉ? 1 doanh nghiệp vừa và nhỏ mua phần mềm kế toán nhỏ có thể đăng ký sử dụng hình thức kế toán máy được không các bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA