Định khoản TGNH

• Thread starter Le Hoai Linh
  • Ngày gửi
L

Le Hoai Linh

Guest
24/12/05
2
0
0
Ha Noi
cho mình hỏi,
khách hàng thanh toán trực tiếp tiền hàng cho công ty: $ 5426 (Tiền hàng thực tế là: $5426.25).
Vậy mình có được mang số tiền đó đến ngân hàng và gửi vào TK USD của công ty không?
Khi định khoản số tiền Phải thu của khách hàng thì 25 cent đó được tính như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nếu Công ty bạn có thể thu ngoại tệ khi bán hàng ( VD bán hàng cho khách du lịch) thì bạn có thể đem số tiền đó nộp vào TK TG USD tại ngân hàng.
Số tiền 25 cent rất nhỏ nên bạn có thể làm phiếu kế toán giảm số tiền lẻ phải thu (tốt nhất là cho nhiều khách hàng cùng lúc cho đỡ lắm phát sinh): Nợ TK 811/Có TK 131: 25cent=VND
Bạn có thể dùng tỷ giá ngoại tệ liên ngân hàng hoặc tỷ giá mua vào của ngân hàng TM để hạch toán.

H

HA KIEN

Guest
4/1/06
4
0
0
thanh hoa
Theo tôi nếu bạn gửi vào ngân hàng thì bạn phải viết bút toán khác, không thể đồng thời ghi bút toán giảm khoản phải thu.Và khi đó bạn phải dùng 2 bút toán chứ đúng không? Nếu ghi chung vào một bút toán thi sẽ không hợp lý cho lắm. vì bạn còn phải xét đến khoản phải thu,khoản phải nộp,và cả TGNH ...Tấ nhiên là anh có thể gửi vào NH được,nhưng cần định khoản rõ ràng.
Co gi sai sot mong ban thong cam nha.

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Mình thấy chuyển khoản thì ngân hàng ghi có cho TK tiền gởi ngoại tệ của mình.
Nộp tiền mặt vào, ngân hàng mua lại số tiền đó rồi chuyển số tiền VNĐ (số ngtệ x tỷ giá mua) vào TKtiền gởi VNĐ của mình tại ngân hàng.
Còn nộp thẳng vào TKTG ngoại tệ thì mất một khoản phí (hơi bị nhiều)
Không biết bây giờ, ngân hàng còn bắt làm như vậy ko hé ??? vì lâu rồi mình ko giao dịch bằng ngoại tệ nữa......

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
Tiện thể cho mình hỏi, công ty mình có nhập khẩu, có nghĩa là khi mua hàng phải làm hợp đồng ngoại hối để mua ngoại tệ bằng tài khoản tiền gửi và làm lệnh chuyển tiền để chuyển tiền thanh toán nước ngoài, vậy mình có phải định khoản vào TK tiền gửi ngoại tệ không? hay chỉ định khoản vào tài khoản tiền gửi VNĐ thôi?

Mình xin nói thêm rằng ngân hàng không thể hiện khoản ngoại tệ này trong sổ phụ USD của doanh nghiệp mình mà chỉ ghi nợ trong tài khoản tiền gửi VND thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Bạn chỉ định khoản trên tài khoản VND thôi vì ngân hàng trích tiền từ tài khoản VNĐ để mua ngoại tệ chuyển trả cho người bán mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA