Trả lương làm thêm ban đêm, làm thêm giờ

• Thread starter haigames
  • Ngày gửi
H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Chào các anh chị, mong các anh chị giúp em về tiền làm thêm ngoài giờ với:
Đơn vị em là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu, được ngân sách cấp 1 phần kinh phí (theo nghị định 10)
Theo hướng dẫn của TT 08/2005/TTLT-BNV-BTC, thì người làm thêm giờ từ 21 giờ đến 5 giờ ngày hôm sau (đối với khu vực phía Nam) thì được hưởng chế độ:
Tiền lương làm việc ban đêm = Tiền lương giờ x 130% x số giờ thực tế làm việc vào ban đêm
Nhưng công việc đặc thù nên giờ làm thêm là 23H đến 7H sáng. Vậy thì mình sẽ tính sao đây. Mong các anh chị giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
haigames nói:
Nhưng công việc đặc thù nên giờ làm thêm là 23H đến 7H sáng. Vậy thì mình sẽ tính sao đây. Mong các anh chị giúp đỡ
Bạn sẽ tính toán như sau:
- Thời gian làm việc từ 23h đến 5h:
Tiền lương làm việc ban đêm = Tiền lương giờ x 130% x số giờ thực tế làm việc
- Thời gian làm việc từ 5h đến 7h:
Tiền lương làm việc = Tiền lương giờ x số giờ thực tế làm việc

Cheers,

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
hat nói:
Bạn sẽ tính toán như sau:
- Thời gian làm việc từ 23h đến 5h:
Tiền lương làm việc ban đêm = Tiền lương giờ x 130% x số giờ thực tế làm việc
- Thời gian làm việc từ 5h đến 7h:
Tiền lương làm việc = Tiền lương giờ x số giờ thực tế làm việc

Cheers,
Vậy trước nay cơ quan mình chỉ tính theo giờ làm thêm ban ngày:
Tiền lương làm thêm = Tiền lương giờ x 150% x số giờ thực tế làm việc thêm
Vậy bây giờ mình có cần phải truy thu lại số tiền chênh lệch họ đã lĩnh không. Nếu không truy thu lại thì sao này kiểm toán họ có phạt mình hay không vậy. Các anh,chị giúp mình với.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Mức 130% tiền lương là mức tối thiểu phải trả cho người lao động làm việc vào ban đêm. Ngoài ra khi làm đêm người lao động còn được hưởng các khoản phụ cấp ca III. Nếu công ty bạn trả lương làm đêm bằng 150% tiền lương thì ... tốt quá cho người lao động.
Bạn nên dùng chức năng tìm kiếm để tìm các bài có liên quan trong WKT.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Cám ơn hat rất nhiều, mình sẽ cố gắng tìm kiếm trong diễn đàn. Chúc sức khỏe tất cả

V

Vuong T Hoang Lan

Guest
1/3/06
5
0
0
RG
Không biết bạn Hải nòi vậy có đúng k? chứ thật tình ra tiền trả cho lao động phải thực hiện đúng thông tư, làm ban đêm thì 130%, ngày thường 150%, ngày nghỉ 300%. Nhưng nếu cơ quan bạn thực hiện NĐ10 thì bạn căn cứ quy chế chi tiêu nội bộ mà thanh toán. Chứ thanh toán tùm lum thì kiểm toán hỏi không biết đường trả lời đâu. K phải thanh toán vượt hơn là tốt đâu bạn à?

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Lương làm thêm vào ban đêm :130%
Lương làm thêm vào ngày bình thường :150%
Lương làm thêm vào ngày nghỉ(VD : CN):200%
Lương làm thêm vào ngày Lễ, Tết : 300%

K

kimhuy

Guest
6/2/06
49
0
0
47
Hanoi
Theo điều 61 của Luật Lao động sửa đổi:
Lương làm thêm ban đêm của ngày bình thương bao gồm 2 phần:
+ Lương làm thêm ngày thường: ít nhất băng 150%.
+ Trả thêm : ít nhất băng 30%.
Bạn cũng phải chú ý tính thời điểm làm ban đêm theo quy định.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Cám ơn các anh chị đã góp ý, ý em hỏi Thời gian làm việc từ 23h đến 7h, thì mình sẽ tính cho người lao động là bao nhiêu là đúng
Vì Theo hướng dẫn của TT 08/2005/TTLT-BNV-BTC, thì người làm thêm giờ từ 21 giờ đến 5 giờ ngày hôm sau (đối với khu vực phía Nam) thì được hưởng chế độ:
Tiền lương làm việc ban đêm = Tiền lương giờ x 130% x số giờ thực tế làm việc vào ban đêm

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
haigames nói:
Cám ơn các anh chị đã góp ý, ý em hỏi Thời gian làm việc từ 23h đến 7h, thì mình sẽ tính cho người lao động là bao nhiêu là đúng
Vì Theo hướng dẫn của TT 08/2005/TTLT-BNV-BTC, thì người làm thêm giờ từ 21 giờ đến 5 giờ ngày hôm sau (đối với khu vực phía Nam) thì được hưởng chế độ:
Số giờ chênh lệch thì đơn vị phải tính như thời gian làm thêm giờ thôi.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Em xin cám ơn các anh, chị nhiều lắm, nhờ diễn đàn này mà em biết được thêm rất nhiều. Xin chúc anh chị sức khỏe dồi dào.

H

hoang diep tuyen

Guest
14/2/06
4
0
0
42
TP Ho Chi Minh
bạn à thường thì có ba mức tính lương làm thêm ngoài giơ theo mình được biết thì ba mức đó như sau:
- thời gian làm thêm từ 17h - 21h thì lương làm thêm được tính là:lương lam thêm = lương giờ x 150% x số giờ thực tế làm thêm.
- thời gian làm thêm từ 23h - 7h sáng hôm sau đưọc tinh: = lương giờ x 180% x số giờ thực tế làm thêm.
- thời gian làm thêm vào các ngày nghỉ hay ngày lễ lương sẽ được tính = lương giờ x 200% x số giờ thực tế làm thêm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA