Diệt XL4Poppy virus lây nhiễm trong File Excel

• Thread starter kaizentv
  • Ngày gửi
K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Chào các bạn,

Máy của mình bị virus XL4Poppy (lây vào hầu hết các file Excel). Mình đã dùng McAfee, Norton và cả Bkav, D32 song chỉ báo là "Đã diệt" nhưng sau đâu lại vào đấy, vẫn thấy virus này.

Virus nỳ làm vô hiệu hết các file *.xla và mỗi khi mở file Excel nó tự sinh ra rất nhiều sheet (có khi đến mấy chục sheet) vì khi tớ ấn ESC thì nó dừng lại nên không rõ là bao nhiêu sheet.

Rất mong được các bạn chỉ cho mình các diệt virus này, dùng chương trình nào và các bước thực hiện như thế nào?

Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Cậu cùng cảnh ngộ với tớ đấy !

Công ty tớ cũng bị virus này,do dùng máy mạng nên khó diệt lắm, vì người này cứ mở file lên lây nhiễm cho máy người kia, chán thật.

Một ít kinh nghiệm : cậu dùng format - unhide để xem có sheet Poppy không, nếu có tức là cậu đang bị nhiễm virus đó --> cẩn thận. Nếu là file mới chưa save thì cậu copy toàn bộ các sheet khác vào file mới khác rồi save lại.

Cũng có 1 cách, có thể có hiệu quả : cậu unhide sheet Poppy đó, unprotect nó (trên mạng có file .xla dùng để làm việc này), xóa các câu lệnh trong sheet, chỉ để lại các dòng có hàm Return (), sau đó vào folder XLStart của Office, xóa các file trong đó (Book1,...). Save file cậu đã unprotect và chỉnh sửa, close nó lại.

Tớ không phải là cao thủ nên chỉ biết nhiêu đó thôi, cậu hỏi thêm các anh chị trong forum nhé. Chúc cậu may mắn !

paulsteigel

paulsteigel

Trung cấp
13/11/05
103
0
16
48
Hoà Bình
www.sfdp.net
Bạn gửi cho tớ 1 file đã nhiễm Virus đi, tớ thử cách lấy độc trị độc như tớ đã làm với AV macro xem có được không nhé!
Quên mất: mail ngocdd@itprog.gov.vn
Kính thư

V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
Cách diệt Virut Macro XL4Poppy

kaizentv nói:
Chào các bạn,

Máy của mình bị virus XL4Poppy (lây vào hầu hết các file Excel). Mình đã dùng McAfee, Norton và cả Bkav, D32 song chỉ báo là "Đã diệt" nhưng sau đâu lại vào đấy, vẫn thấy virus này.

Virus nỳ làm vô hiệu hết các file *.xla và mỗi khi mở file Excel nó tự sinh ra rất nhiều sheet (có khi đến mấy chục sheet) vì khi tớ ấn ESC thì nó dừng lại nên không rõ là bao nhiêu sheet.

Rất mong được các bạn chỉ cho mình các diệt virus này, dùng chương trình nào và các bước thực hiện như thế nào?

Thanks!
Đây là Macro viết trên Excel 4.0
Đây là cách diệt thủ công. Hảy thực hiện tuần tự theo các bước sau
1. Vào thư mục C:\Program Files\Microsoft Office\Office10\XLStart ( nếu là Xp) xóa tất cả book 1.
2. Vào thư mục C:\Documents and Settings\vanhao\Application Data\Microsoft\Excel\XLSTART xóa book1 ( nếu có )
3. Mở file bị nhiểm Virut lên ( chỉ mở một file và không mở file khác)
4. Nếu thấy màn hình nhấp nháy thì xảy ra 2 trường hợp :
a. Tạo ra book1 và tự động mở Book1 :
Đóng book1 lại và trở ra explorer xóa book1 đi và tới bước 5
b. Tạo ra book1 nhưng không mở
Trở ra Explorer và xóa book1 đi và tới bước 5
c. Nếu màn hình không nhấp nháy thì tới thẳng bước 5
5. Vào Format\Sheet\Unhide
Chọn Sheet Xl4Poppy và nhấn OK
6. Vào Tools\Protection\Unprotect Sheet
Nhập vào mật khẩu : zyzzzzyn
7. Vào Edit\Delete Sheet
8. Vào Insert\Names\Define
Xóa tất cả các Name có tham chiếu [HASHTAG]#REF[/HASHTAG]
Đặc biệt là các tên của Virut như Document_Array, Hello...
Sau đó save và đóng tập tin lại và tiếp tục hành trình gian khổ với các file bị nhiểm khác
Có thể dùng VBA trên tập tin khác để xóa Macro trên file bị nhiểm, ai viết được cho tôi xin một bản để học hỏi, cám ơn trước nghe

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Máy tính của em cũng mắc bệnh đó. Em đã cài lại CT, và vào Office/XLSTART/ xoá các file trong đó. Hiện tại, mỗi khi mở file excel không bị mở hàng loạt file nữa, nhưng file book1 thì vẫn còn, nếu đóng or xoá file book1 theo cach trên thì, cứ làm việc (chuyển sheet, mở file mới, thực hiện lệnh...) với excel lại có thông báo..... Thật không biết phải làm gì nữa. Nhờ các anh chị chỉ giúp.

V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
VanChau nói:
Máy tính của em cũng mắc bệnh đó. Em đã cài lại CT, và vào Office/XLSTART/ xoá các file trong đó. Hiện tại, mỗi khi mở file excel không bị mở hàng loạt file nữa, nhưng file book1 thì vẫn còn, nếu đóng or xoá file book1 theo cach trên thì, cứ làm việc (chuyển sheet, mở file mới, thực hiện lệnh...) với excel lại có thông báo..... Thật không biết phải làm gì nữa. Nhờ các anh chị chỉ giúp.
Khi file Excel bị mở hàng loạt là do chương trình Macro tạo ra book mới đặt tên từ sheet 3 đến sheet 99.
KHi làm việc mà Excel thông báo thì thì vào Insert /Name /Define xóa các tên trong hộp Name đi.
Nếu diệt thủ công mệt quá thì cho địa chỉ mail tôi gửi cho chương trình diệt
Xl4Poppy bằng Excel, nếu không thì chờ tôi gửi lên thư viện rồi load về mà dùng.

T

thanhbinh166

Guest
27/8/03
13
0
1
Bạn có thể dùng trình diệt virus Kapersky để diệt, chương trình này hiệu quả và khi chạy rất nhẹ máy.
Nếu diệt thủ công thì bạn làm như sau:
mở thư mục: ........\\xlstart\ xóa file Book1
mở file nhiễm virus, unhide sheet popy4 trong file đó.
ghi lại file.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA