Tài khoản lưỡng tính

• Thread starter huyenrdg81
  • Ngày gửi
H

huyenrdg81

Guest
30/6/10
9
0
0
Bình Thuận
Bạn nào biết về tài khoản lưỡng tính xin giải thích và nói rỏ cho mình với vì mình chưa rỏ về tài khoản này lắm, và cách lấy những chỉ tiêu trên BCTC liên quan đến tài khoản này.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Tài khoản lưỡng tính là những tài khoản có thể có số dư cuối kỳ bên nợ mà cũng có thể có số dư cuối kỳ bên có. Trong khi các tài khoản khác chỉ được dư nợ hoặc dư có hoặc không có số dư cuối kỳ.
Trong hệ thống tài khoản kế toán VN thì có một vài tài khoản mang tính chất này ví dụ như 131 hay 331. Nếu 131 mà dư có thì bạn đưa vào mục Người mua trả tiền trước hoặc nếu tài khoản 331 dư nợ thì bạn đưa vào mục Trả trước cho người bán trên bảng cấn đối kế toán của BCTC
good luck

D

dankinhcong

Guest
11/8/11
1
0
0
31
ha tinh
co ai cho e 1 vi du ve loai tai khoan nay vs co so tien va dinh khoan

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

Nếu bạn là sinh viên thì các bài tập liên quan đến tài khoản này đầy, đó là ví dụ đấy.

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội
Tài khoản lưỡng tính là tài khoản vừa mang kết cấu của tài khoản phản ánh tài sản vừa mang kết cấu của tài khoản phản ánh nguồn vốn.
Trên thực tế chúng ta thường gặp 02 Tài khoản lưỡng tính sau:
Tài khoản 131 và Tài khoản 331.
+ Tài khoản 131:
- TK 131 dư nợ - "Phải thu khách hàng" - Là Tk phản ánh tài sản mang kết cấu của tài khoản phản ánh tài sản.(Tức: Số dư đầu kỳ, số ps tăng trong kỳ, số dư cuối kỳ phản ánh bên Nợ, số PS giảm phản ánh bên Có). Số dư cuối kỳ của tài khoản này làm căn cứ để lập chỉ tiêu "Phải thu khách hàng" mục III.1 - bên phần Tài sản trên Bảng cân đối kế toán.
Ví dụ: bán lô hàng trị giá 100 triệu, thuế GTGT 10 % cho Công ty A, A đã nhận được hàng và nhận nợ sang kỳ sau thanh toán.
Định khoản: Nợ 131 - 110/Có 511 - 100/ Có 3331 - 10.
- TK 131 dư có - "Khách hàng ứng tiền trước" Có kết cấu ngược lại với kết của của Tk 131 - Dư nợ. Lý do là vì: Tk này dùng để phản ánh đối tượng kế toán là "tiền ứng trước của khách hàng". Khi nhận tiền ứng trước của khách hàng, DN phải có trách nhiệm thanh toán cho khách hàng bằng hàng hóa - có nghĩa khoản tiền ứng trước mà DN đã nhận mang tính chất của một khoản nợ. Do đó tk 131 - dư có mang kết cấu của tk phản ánh Nợ phải trả (Tài khoản nguồn vốn)Số dư cuối kỳ của tk này làm căn cứ lập chỉ tiêu "Người mua trả tiền trước" mục I.3 - Phần Nguồn vốn trên bảng cân đối kế toán.
Ví dụ: Ngày 1/3/2011, DN nhận ứng trước của công ty A là 100 triệu bằng tiền gửi ngân hàng (Đã có báo có của ngân hàng)
Định khoản: Nợ 112 100/ Có 131DC - 100.
Số dư của hai tài khoản 131Dn và 131Dc không được bù trừ cho nhau.
+ Tương tự, TK 331 cũng vậy, bạn có thể tham khảo chi tiết hơn tại các giáo trình Nguyên lý kế toán.
Thân ái!

• Like
Reactions: Trang221280
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng

Trước hết thì bạn đã không gõ tiếng Việt có dấu ---> vi phạm nội quy diễn đàn.
Còn về ví dụ:
- Khi bạn đi mua hàng thì bạn phải trả tiền cho NCC, nếu bạn nợ tiền hàng thì ghi có TK 331; tuy nhiên cũng có trường hợp NCC yêu cầu bạn phải ứng trước 1 khoản tiền nhất định của lô hàng đó, lúc này cũng hạch toán vào TK 331 tuy nhiên là ghi nợ.
- Vẫn với nghiệp vụ trên, nhưng lúc này người bán hàng là bạn, thì, nếu bạn cho khách nợ tiền hàng thì ghi Nợ TK 131, nhưng nếu khách ứng trước tiền thì ghi Có TK 131. Bạn xem lại kKết cấu của 2 TK này.

T

Thu LH

Sơ cấp
5/5/11
14
0
0
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi một chút
Em có một nghiệp vụ thế này: Đầu tháng cty X ứng trước tiền hàng 100tr ngày 20 xuất bán hàng cho cty X, tổng tiền hàng là 220tr chưa thanh toán. Khi KH ứng trước em đã ĐK Nợ 112-100; Có 131-100 trên sổ NKC.Vậy khi xuất hàng em phải ĐK TK 131 thế nào?
Rất mong được sự giúp đỡ của các anh chị!

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Em có một nghiệp vụ thế này: Đầu tháng cty X ứng trước tiền hàng 100tr ngày 20 xuất bán hàng cho cty X, tổng tiền hàng là 220tr chưa thanh toán. Khi KH ứng trước em đã ĐK Nợ 112-100; Có 131-100 trên sổ NKC.Vậy khi xuất hàng em phải ĐK TK 131 thế nào?

Bạn vẫn ĐK: N131(Cty X)/C511,3331: 220tr.
Khi bạn chi tiết khách hàng thì số công nợ của Cty X sẽ chỉ còn là 120tr.

T

Thu LH

Sơ cấp
5/5/11
14
0
0
Hà Nội
Như vậy khi lên sổ cái sẽ trừ đi phần đã ứng trước phải không ạ. Em cảm ơn!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Lời nhắc từ diễn đàn: Bạn không được gửi câu hỏi khác với chủ đề đang thảo luận. Bài viết chen ngang như vậy sẽ bị xóa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA