Xử lý thuế GTGT đầu ra của hàng xuất khẩu

• Thread starter darkmoon
  • Ngày gửi
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Cho em hỏi nếu XK ra nước ngoài nhưng bên nước ngoài xù nợ (không có chứng từ thanh toán) thì khoản VAT đầu ra có còn là 0% hay không ?
Một trường hợp khác là nếu bên nước ngoài không đồng ý chất lượng hàng và chỉ trả một phần thôi thì em phải làm sao ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
darkmoon nói:
Cho em hỏi nếu XK ra nước ngoài nhưng bên nước ngoài xù nợ (không có chứng từ thanh toán) thì khoản VAT đầu ra có còn là 0% hay không ?
Thuế suất thuế GTGT không phụ thuộc vào khả năng thanh toán của khách hàng.

Nói chung nhất, khi bạn viết hóa đơn ra có thuế GTGT thì bạn sẽ phải nộp khoản thuế này cho nhà nước rồi. Khoản thuế này bạn phải có nghĩa vụ thu của khách hàng để bù đắp vào khoản thuế bạn nộp hộ cho họ. Khách hàng xù nợ thì coi như công ty trả thay rồi, nhà nước không chấp nhận cho cái lý do đó.

darkmoon nói:
Một trường hợp khác là nếu bên nước ngoài không đồng ý chất lượng hàng và chỉ trả một phần thôi thì em phải làm sao ?
Khách hàng là người nước ngoài thì cũng tương tự như khách hàng trong nước. Khi hàng trả lại sẽ phải có chứng từ của bên mua về số hàng trả lại, bạn sẽ phải ghi giảm doanh thu, giá vốn, công nợ và tăng hàng hóa trong kho.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Trước hết, về mặt kế toán thì em không có gì phải thắc mắc về nghiệp vụ. Tuy nhiên, điều em muốn hỏi là về mảng thuế GTGT ta phải xử lý như thế nào đây ?
Ví dụ : khi HQ xác nhận hàng thực xuất thì căn cứ vào đó ta viết HĐ với thuế suất 0%. Nhưng nếu khách hàng nước ngoài không thanh toán thì đơn vị không có chứng từ thanh toán, vì thế bộ hồ sơ xuất khẩu có còn hợp lệ theo thông tư 120/2003/TT-BTC với thuế suất 0% nữa hay không ?
Trong trường hợp nếu không hoặc được chấp nhận thuế VAT đra 0% nhưng không được khấu trừ thuế VAT đầu vào (theo em biết hình như có một số trường hợp như vậy), thì không có pháp luật về thuế nào bảo vệ người XK trong trường hợp khách hàng nước ngoài không thanh toán ư ?
Chẳng lẽ phải kiện ra Trọng tài ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Về nguyên tắc, nếu ko có thanh tóan qua NH thì bạn ko đc hưởng 0%. Nếu là HĐ chậm thanh tóan, thì khi nào nhận đc báo có của NH bạn mới đc khấu trừ. TH quá hạn thanh tóan trên HĐ mà khách hàng chưa thanh tóan, nếu có dấu hiệu ko thu hồi đc thì bạn nên làm thủ tục xóa nợ. Căn cứ vào đấy mình nghĩ vẫn đc hưởng 0%.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bạn còn phải xem chừng VAT đầu vào phục vụ cho hàng hóa bị xù ấy không được khấu trừ đâu.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hồ Lan nói:
Bạn còn phải xem chừng VAT đầu vào phục vụ cho hàng hóa bị xù ấy không được khấu trừ đâu.
Thế này thì DN mất cả chì lẫn chài sao chị??? Bị xù nợ ko phải là điều DN muốn.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Còn một vấn đề nữa mà em muốn thảo luận ở đây là nếu như chính người khách nước ngoài ấy qua Việt Nam và họ trả bằng tiền mặt ngay tại Việt Nam thì có hợp lệ không, và chính công ty em đã gặp trường hợp này rồi.
Mong nhận được sự hướng dẫn của các anh chị. Xin cám ơn !

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
darkmoon nói:
Còn một vấn đề nữa mà em muốn thảo luận ở đây là nếu như chính người khách nước ngoài ấy qua Việt Nam và họ trả bằng tiền mặt ngay tại Việt Nam thì có hợp lệ không, và chính công ty em đã gặp trường hợp này rồi.
Mong nhận được sự hướng dẫn của các anh chị. Xin cám ơn !
Cái này thì có nhiều trên DD rồi em ah. Em có thể search lại để biết rõ hơn.
Thanh tóan bằng TM thì sẽ ko đủ đk để đc 0%. VAT đầu ra=0 và VAT đầu vào sẽ ko đc khấu trừ tương ứng.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Nhưng nếu người khách ấy vào ngân hàng ở VN và thực hiện nghiệp vụ chuyển tiền USD hay VND(theo tỷ giá thời điểm) vào tài khoản cho công ty thì sao ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì được chứ làm sao nữa.

Đại khái nó là thế này: Phải có chứng từ của ngân hàng để chứng minh cho việc thanh toán của khách hàng. Còn chuyển từ ngân hàng nào đi mà chẳng được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA