Chi phi hop ly

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Các bạn ơi giúp mình với .Công Ty mình là thương mại khi bán hàng thường chi hoa hồng cho những người môi giới .Trên sổ sách CTy mình có lời nhiều vì chi phí hoa hồng không được hạch toán vào chi phí vì không có chứng từ.Vì vậy mình muốn hỏi có cách nào để tính chi phí đó vào không?Chi phí hợp lý của loại hình thương mại là bao nhiêu % trên doanh thu ?Bạn nào biết giúp mình nhé .Cám ơn rất nhiều...

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

Joe1fat

Guest
10/1/06
41
0
0
LA
Hoa hồng của người môi giới được xem là chi phí hợp lý của DN, và xem là thu nhập bất thường của người được nhận. Bạn phải lập hợp đồng thể hiện giao dịch của công ty và người môi giới. Khi chi phải có phiếu chi, CMND, địa chỉ của người nhận. Mình không nhớ rõ năm trong văn bản nào, nhưng nếu số tiền >500.000 thì bạn phải trừ lại 10% thuế để nộp cho nhà nước.
Hạch toán:
Nợ 641/Có 338 500.000
Nợ 338 500.000
Có 111 450.000
Có 333 50.000

M

maiduyviet

Guest
23/3/05
13
0
0
TP.HCM
duyen nói:
Các bạn ơi giúp mình với .Công Ty mình là thương mại khi bán hàng thường chi hoa hồng cho những người môi giới .Trên sổ sách CTy mình có lời nhiều vì chi phí hoa hồng không được hạch toán vào chi phí vì không có chứng từ.Vì vậy mình muốn hỏi có cách nào để tính chi phí đó vào không?Chi phí hợp lý của loại hình thương mại là bao nhiêu % trên doanh thu ?Bạn nào biết giúp mình nhé .Cám ơn rất nhiều...

Cong ty thương mại chỉ được đưa vào 10% chi phí (không tính giá vốn hàng bán)

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Công ty bạn mình vừa quyết toán thuế xong. Phần chi phí hoa hồng này hầu như bị bóc tách. Thuế họ không chấp nhận. Nhưng cũng một phần là do dn ko có đầy đủ chứng từ theo yêu cầu. Khi thanh toán tiền hoa hồng bạn phải có hợp đồng dịch vụ với người được hưởng. Có thanh lý hợp đồng, bảng kê theo dõi phí hoa hồng trả cho người đó theo từng lần, phiếu thu, biên lai nộp thuế TNCN (nếu >500.000)....Tóm lại làm cái anh chi phí này phải cụ tỉ hết sức. Và đương nhiên phải cân đo cho khớp với doanh thu nhé!

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Bên công ty của bạn mình bị lỡ rất nhiều cái hợp đồng báu bở vì kế toán trưởng không xử lý được việc này. Nguyên nhân là do những người môi giới không muốn xuất đầu lộ diện trên chứng từ (vì lý do cá nhân). Vậy có cách nào hợp lý hoá được không?

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
mirror_girl nói:
Bên công ty của bạn mình bị lỡ rất nhiều cái hợp đồng báu bở vì kế toán trưởng không xử lý được việc này. Nguyên nhân là do những người môi giới không muốn xuất đầu lộ diện trên chứng từ (vì lý do cá nhân). Vậy có cách nào hợp lý hoá được không?
Bố không làm thì con làm. Sao bạn máy móc thế. Chả nhẽ ko có ai có lý lịch rõ ràng đủ để bạn khai sao?:biggrin:
Các bạn tham khảo thêm thông tư 01/1998/TT-BTC, nhưng mức khống chế là <10% tổng chi phí ko bao gồm giá vốn.

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Mình cũng đã nghĩ đến phương án nhờ người nhà của người môi giới đứng tên (nhưng người ta không muốn như vậy). Chị kế toán trưởng giơ tay xin hàng. Và thế là cái hợp đồng tuột khỏi tay...

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Liệu người môi giới có đồng ý nộp 10% thuế cho NN ko? Nếu ko thì cty nộp dùm ha?
Còn trường hợp bạn mirror_girl nói thì cty của mình cũng đã gặp bên mình xử lý thế này: bên mình chấp nhận chi và tìm nguồn khác đắp vào khỏan chi đó. Không biết bạn nào có cách giải quyết hay hơn thì chỉ giúp.

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
toan_nttt nói:
Liệu người môi giới có đồng ý nộp 10% thuế cho NN ko? Nếu ko thì cty nộp dùm ha?
Còn trường hợp bạn mirror_girl nói thì cty của mình cũng đã gặp bên mình xử lý thế này: bên mình chấp nhận chi và tìm nguồn khác đắp vào khỏan chi đó. Không biết bạn nào có cách giải quyết hay hơn thì chỉ giúp.
Ng ta không chấp nhận nộp thì thoả thuận từ đầu. người môi giới chỉ quan tânm đến tiền mình đc là bao nhiêu. Còn nộp thuế hay ko, dc tính là chi phí hợp lý hay ko hợp lý gì đó thì ko cần biết. Để đc tính chi phí hoa hồng là chi phí hợp lý bạn phải nộp thuế cho họ thông qua " Chứng từ khấu trừ thuế thu nhập", kê khai với cơ quan thuế.
Mình cũng đã nghĩ đến phương án nhờ người nhà của người môi giới đứng tên (nhưng người ta không muốn như vậy). Chị kế toán trưởng giơ tay xin hàng. Và thế là cái hợp đồng tuột khỏi tay...
Bạn lấy SYLL của bạn của bạn của bạn của bạn bạn .... ko đc à:biggrin: miễn rõ ràng là ok

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Gớm, thời buổi bây giờ ai chẳng nghĩ đến money. Có được cái chữ ký và SYLL của người ý, chắc phải ...li` xi`. Tui mà là KTT, tui chi ngay. Có mồi sẵn rồi mà còn để mất

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cám ơn các bạn nhé.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Thue nhap khau va thue GTGT dieu chinh (Ai biet giup minh voi)

Cty mình nhập khẩu hàng và đã đóng thuế NK và GTGT hàng NK đã vào sổ sách và đã lên giá vốn hết nhưng khoảng 2 tháng sau thì bên HQ gởi thông báo thuế điều chỉnh phải nộp thêm thuế NK và GTGT của hàng nhập khẩu đó. Khi đó thì hạch toán như thế nào ?Có chị bạn nói là nên hạch toán vào chi phí khác nhưng mình cảm thấy không ổn lắm vì khi cuối năm tổng hợp tình hình nộp ngân sách nhà nước thì số trên sổ sách sẽ không khớp với thực tế mình đã nộp.Như vậy thì phải làm sao?Bạn nào biết chỉ mình với nhé .Cám ơn rất rất nhiều......

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Thế hàng nhập đó đã xuất ra chưa? Nếu xuất rồi thì bổ sung thuế NK vào giá vốn và kết chuyển bình thường, nếu chưa xuất thì cũng bổ sung vào giá vốn hàng đã nhập kho rồi thôi.

M

Myxuan

Guest
Em chào các bác! Doanh nghiệp của em là một trang Web mới bước đầu thành lập nên chi phí Quảng cáo tiếp thị rất lớn.Năm đầu vào khoảng 29% chi phí hợp lý.owh, vượt qua quy định của BTC rồi.Vậy em phải làm sao đây? Các bác giúp em với!Cám ơn các bác!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Myxuan nói:
Em chào các bác! Doanh nghiệp của em là một trang Web mới bước đầu thành lập nên chi phí Quảng cáo tiếp thị rất lớn.Năm đầu vào khoảng 29% chi phí hợp lý.owh, vượt qua quy định của BTC rồi.Vậy em phải làm sao đây? Các bác giúp em với!Cám ơn các bác!

Em vào đây xem nhé.

http://webketoan.com/forum/showthread.php?p=123270#post123270

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA