Chi nhánh hạch tóan độc lập có đc xem là cơ sở kd mới thành lập?

Thảo luận trong 'Thành viên giúp nhau' bắt đầu bởi lannhu, 12 Tháng một 2006.

3,709 lượt xem

  1. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Em có tình huống này, mong được mọi người giúp:

    Đối tượng được miễn giảm thuế quy định tại Điều 36, NĐ164/TNDN:

    Vậy việc cty thành lập chi nhánh, chi nhánh này hạch toán độc và nộp thuế theo kê khai thì chi nhánh có đc xem là cơ sở kinh doanh mới thành lập được ưu đãi theo điều này ko?

    Nếu ko thì tại sao lại phải quy định: “là cơ sở kinh doanh hạch toán kinh tế độc lập”. Vì bất kỳ một pháp nhân nào cũng là cơ sở kinh doanh hạch tóan độc lập.

    Em xin cảm ơn các bác nhiều nhiều.
     
    #1
  2. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,496
    Đã được thích:
    108
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    @Lannhu, Mina thấy trong văn bản pháp luật đợt này đã có đề cập đến vấn đề này...
    Lannhu tham khảo qua vậy.
    Ưu đãi thuế TNDN – Đơn vị trực thuộc cơ sở kinh doanh được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, hạch toán độc lập và thực hiện đăng ký kê khai, nộp thuế TNDN với cơ quan thuế, nếu đáp ứng điều kiện ưu đãi về thuế TNDN thì được hưởng ưu đãi miễn/giảm thuế TNDN theo diện đau tư thành lập cơ sở kinh doanh mới.;

    Trường hợp đơn vị hạch toán phụ thuộc thì được hưởng ưu đãi miễn/giảm thuế TNDN theo diện đầu tư mở rộng, đổi mới công nghệ. (Theo Công văn số 4957/TCT-PCCS ngày 29/12/2005).
     
    #2
  3. VuHoaiDuc

    VuHoaiDuc Boat & The Sea ®

    Bài viết:
    160
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ai trong diễn đàn
    Khái niệm là CSKD hạch toán độc lập, hiện nay, không còn phải là tiêu chí bắt buộc để để được hưởng ưu đãi (miễn/giảm) thuế TNDN.

    Nghị định 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 đã được SĐBS bằng Nghị định 152/2004/NĐ-CP ngày 06/08/2004 về Thuế TNDN. Trong đó ghi rõ: Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định này.
    Theo đó, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004 để SĐBS Thông tư 128/2003/TT-BTC về thuế TNDN (Hướng dẫn NĐ 164 và 152).
    Bộ Tài chính đã có sửa đổi, theo tớ rất căn bản, ở chỗ: Quy định rõ CSKD mới thành lập -trong một số trường hợp - không được hưởng ưu đãi về thuế TNDN theo diện CSKD mới thành lập từ dự án đầu tư.

    Trích Thông tư 88/2004/TT-BTC:
    " 6- Mục III, phần E được sửa đổi, bổ sung như sau:
    ...
    6.1.2- Thay đoạn cuối từ "Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư và cơ sở kinh doanh di chuyển địa điểm được miễn thuế, giảm thuế ...." cho đến hết điểm 1 bằng đoạn mới như sau:
    “ Cơ sở kinh doanh được thành lập trong các trường hợp dưới đây không được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp theo diện cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư:
    - Cơ sở kinh doanh được thành lập trong các trường hợp chia, tách, sáp nhập, hợp nhất theo quy định của pháp luật;
    - Cơ sở kinh doanh được thành lập do chuyển đổi hình thức doanh nghiệp, chuyển đổi sở hữu (trừ các trường hợp cổ phần hoá doanh và giao, bán doanh nghiệp nhà nước theo Nghị định số 64/2002/NĐ-CP ngày 19/06/2002, Nghị định số 103/1999/NĐ-CP ngày 10/09/1999 và các Nghị định sửa đổi, bổ sung các Nghị định trên của Chính phủ).
    - Doanh nghiệp tư nhân mới thành lập từ chủ hộ kinh doanh cá thể với ngành nghề kinh doanh và trụ sở kinh doanh như trước đây.
    - Doanh nghiệp tư nhân, công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc hợp tác xã mới thành lập mà người đại diện theo pháp luật hoặc người có số vốn góp cao nhất trong cơ sở kinh doanh này đã tham gia hoạt động kinh doanh với vai trò là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, người đại diện theo pháp luật hoặc người có số vốn góp cao nhất trong các cơ sở kinh doanh đang hoạt động hoặc đã giải thể nhưng chưa được 12 tháng tính từ thời điểm giải thể cơ sở kinh doanh cũ đến thời điểm thành lập cơ sở kinh doanh mới."

    Để biết rõ hơn về: chia, tách, sáp nhập, hợp nhất... nên đọc thêm Nghị định 03/2003/NĐ-CP ngày 03/02/2000 và Nghị định SĐBS số 125/2004/NĐ-CP ngày 19/05/2004 về hướng dẫn thi hành Luật Doanh nghiệp.
     
    #3
  4. Biển Núi

    Biển Núi Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tp.hcm
    Vấn đề lại đặt ra một chút để có thể hiểu rõ hơn.
    1. Thế nào là hạch toán phụ thuộc?
    2. Thế nào là hạch toán độc lập.?
    3. Hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc khác nhau như thế nào.

    To Lannhu,
    Về vấn đề Lannhu hỏi, thì thực tế cty mình cùng đang gặp phải, Và mình vừa quyết toán năm 2004 thì Chi Nhánh vẫn được gộp chung vào cty để miễn thuế TNDN. Nhưng thực tiền ở cty mình thì chi nhánh lại lỗ, do vậy lại không ảnh hưởng gì về vấn đề này.

    Mình đã nói chuyện cả với Trưởng Phòng Thanh Tra Của một Tổng Cục thuế Tỉnh nhưng vấn đề này chưa ngã ngũ và còn thảo luận dài.

    Do vậy Mình cũng đang đầu và khá mất thời gian trong việc Cân đối cho Chi Nhánh hoạt động vừa đủ hòa vốn. Vì cty năm nay lời quá cao, mà chỉ còn miễn 50% thuế TNDN.
     
    #4
  5. VuHoaiDuc

    VuHoaiDuc Boat & The Sea ®

    Bài viết:
    160
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ai trong diễn đàn
    Chi tiết xem thêm Thông tư 80/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 (Thay thế Thông tư 68/2003/TT-BTC ngày 17/07/2003) về hướng dẫn Mã số đối tượng nộp thuế. Các vấn đề mà BienNui đề cập, đã được hướng dẫn rất rõ trong TT này.
    Download tại đây:
    http://z13.zupload.com/download.php?file=getfile&filepath=2905
     
    Last edited: 15 Tháng ba 2006
    #5
  6. VuHoaiDuc

    VuHoaiDuc Boat & The Sea ®

    Bài viết:
    160
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ai trong diễn đàn
    Bài dưới đây (ST), tớ trích để mang tính chất tham khảo. Vì vấn đề tranh cãi này có trước khi Nghị định 164 và 152 ra đời.

     
    Last edited: 16 Tháng một 2006
    #6
  7. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Em cảm ơn mọi người. Tuy nhiên, vấn đề em thắc mắc chính là chi nhánh có đc xem là một cơ sở kinh doanh ko???

    Theo CV 4110 ngày 8/12/2004 thì bảo việc cty mở thêm chi nhánh thì sẽ đc xem là mở rộng quy mô sx (ko phân biệt chi nhánh hạch tóan độc lập hay phụ thuộc).

    Còn CV 4957 ngày 29/12/2005 thì lại bảo chi nhánh hạch tóan độc lập mới đc xem là cơ sở kinh doanh mới, còn phụ thuộc thì theo diện mở rộng quy mô sx.

    Vậy cuối cùng cái nào đúng, cái nào sai đây ạ. Tất nhiên là ko thể căn cứ vào ngày CV để chọn vì CV chỉ mang tính chất hướng dẫn chứ ko có hiệu lực thi hành. Vả lại, người ký là 2 người khác nhau.
     
    Last edited: 16 Tháng mười 2006
    #7
  8. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Mod xóa giúp em. Bị double rùi. Many tks!
     
    #8
  9. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Hi`, tks anh! Đúng là chỉ mang tính chất tham khảo thật. Với các quy định mới bây giờ thì tư tưởng này đã quá lạc hậu.:biggrin:
     
    #9
  10. VuHoaiDuc

    VuHoaiDuc Boat & The Sea ®

    Bài viết:
    160
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ai trong diễn đàn
    Đọc 2 công văn này, điểm 2 có điểm tương đồng ấy chứ, đâu có trái ngược nhau nhiều đâu. Có điều dẫn dắt của CV 4957 hơi lạc hậu 1 tí (Vì cái từ Hạch toán độc lập đã chìm vào quên lãng theo Thông tư 88/2004/TT-BTC SĐBS TT 128).
    Có 2 giai đoạn- Trước và sau 1/1/2004:
    - GĐ 1 - Trước 1/1/2004: Còn phân biệt hạch toán "riêng" (hay độc lập) và hạch toán "chung". Do vậy, CV 4110 nói: Nếu hạch toán riêng được => thì được hưởng ưu đãi, còn nếu không hạch toán riêng được => thì không được hưởng ưu đãi.
    - GĐ 2- Từ 1/1/2004:
    Nếu là chi nhánh phụ thuộc của Cơ sở kinh doanh=> hưởng ưu đãi theo diện Đầu tư mở rộng, đổi mới công nghệ; xác định đầu tư
    Ngoài ra, nếu đáp ứng điều kiện ưu đãi về thuế TNDN=> hưởng ưu đãi theo diện đầu tư thành lập cơ sở kinh doanh mới.
     
    #10
  11. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Theo TT88, việc xác định cơ sở kinh doanh mới thành lập đc hưởng ưu đãi thuế ko còn phụ thuộc vào hạch tóan độc lập hay ko nữa (tức là bỏ từ này so với TT128). Như vậy có thể hiểu do mọi cơ sở kd đều hạch tóan độc lập, và chi nhánh nào hạch tóan độc lập cũng có thể đc xem là 1 cơ sở kd???

    Anh có thể giải thích rõ hơn cho em về đọan này? Tks.
     
    #11
  12. AC3K

    AC3K Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    680
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    HCM
    Dạo này bận bịu quá, Khi vào thì thấy Lannhu và Anh Đức xôn xao quá !

    Mà Sao mọi người lấy công văn 4957 Của Tổng Cục Thuế Gửi tổng cục thuế Phú Yên thế nhỉ.

    Nói rõ thêm về công văn 4957 ra đời như thế nào chút nhé. Ngày 30/09/2004 Cục thuế Phú Yên quyết toán xong công ty mình. Khi mình làm việc với họ có sự tranh luật kịch liệt về vẫn đề Chi Nhánh được miễn hay không miễn Thuế TNDN. Sau thời gian tranh luận kịch liệt thì không ra hướng giải quyết thế là 2 bên thống nhất cho ra đời công văn này.

    Thế là, vấn đề lại dc moi ra từ Lannhu, Sao trái đất nhỏ thế nhỉ.
     
    #12
  13. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    AC3K có thể nói rõ hơn giúp mình đc ko? Tks.
    Cả 2 CV này đều của TCT gởi cho các cục thuế. Như vậy nó có tính chất hướng dẫn chung cho các DN chứ ko phải cho riêng DN nào.

    Nếu như AC3K nói thì hướng dẫn của CV này dựa trên cơ sở nào?? Và nếu bỏ qua 2 cái CV này, thì nên hiểu từ "cơ sở kinh doanh mới thành lập" trong NĐ164 ntn??? Chi nhánh hạch tóan độc lập có đc xem là 1 đối tượng bao gồm trong đó???
     
    #13

Chia sẻ trang này