Hạch toán CP tiền thuê VP

• Thread starter antraport
  • Ngày gửi
A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Công ty mình đã nộp thuế thay cho chủ nhà rồi , theo như hợp đồng đóng tiền thuê nhà 6 tháng, vậy mình hạch toán vào tài khoản 142 hay là 242. và hạch toán như thế nào đẻ cuối năm kết chuyển sang 642. Các bạn giúp mình mới nhé .

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Tùy theo thời gian mà bạn đóng tiền, 6 tháng bắt đầu từ tháng naò?

_ Lấy vd bạn đóng tiền thuê 6 tháng, đóng bắt đầu T10->T03. Bạn có thể đưa tiền thuê 3 tháng T10,11,12 vào 642, phần còn lại đưa vào 242 để sang năm đưa vào chi phí tiếp.

_ Còn nếu bạn đóng từ T01/06 trở đi, thì đưa toàn bộ vào 242 bạn nhé.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Thế không được đưa vào 142 sao, mình tưởng chưa đến 1 năm thì cho vào 142.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
antraport nói:
Thế không được đưa vào 142 sao, mình tưởng chưa đến 1 năm thì cho vào 142.

_ Thật ra chưa đến 1 năm nghĩa là số kỳ phân bổ của bạn nằm trọn trong 1 năm taì chính. Nhưng đến đây thì phân bổ cũng vô nghĩa vì có phân bổ thì tổng số chi phí phân bổ cũng nằm trong tổng CP của năm taì chính, chỉ khi naò bạn tính giá thành SX hoặc kết quả KD theo từng kỳ thì mới cần phân bổ để tính chính xác.

_ Nếu kỳ phân bổ gối đầu sang năm sau, tốt hơn nên sử dụng 242 cho phần gối đầu này.

_ Thân.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
IMK nói:
_ Thật ra chưa đến 1 năm nghĩa là số kỳ phân bổ của bạn nằm trọn trong 1 năm taì chính. Nhưng đến đây thì phân bổ cũng vô nghĩa vì có phân bổ thì tổng số chi phí phân bổ cũng nằm trong tổng CP của năm taì chính, chỉ khi naò bạn tính giá thành SX hoặc kết quả KD theo từng kỳ thì mới cần phân bổ để tính chính xác.

_ Nếu kỳ phân bổ gối đầu sang năm sau, tốt hơn nên sử dụng 242 cho phần gối đầu này.

_ Thân.
Cám ơn bạn nhé !
:1luvu:

P

pth-cictt

Guest
20/8/05
13
0
1
49
Hanoi
Thue nha lam van phong

Cac ban chi giup,
Cong ty minh thue nha cua ca nhan de lam van phong, nhung do la nha ko co so do nen chi co hop dong giua 2 ben thoi, nguoi ta ko the xuat hoa don cho minh dc thi lam the nao de hach toan tien thue nha day? Hoa don tien dien cung dung ten chu nha thi minh co hach toan duoc ko?
Cac ban giup minh voi nhe!

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
pth-cictt nói:
Cac ban chi giup,
Cong ty minh thue nha cua ca nhan de lam van phong, nhung do la nha ko co so do nen chi co hop dong giua 2 ben thoi, nguoi ta ko the xuat hoa don cho minh dc thi lam the nao de hach toan tien thue nha day? Hoa don tien dien cung dung ten chu nha thi minh co hach toan duoc ko?
Cac ban giup minh voi nhe!
:biggrin: không có sổ đỏ thì phải có giấy tờ chứng minh nhà cho thuê đó là QSH của mình. chả lẽ đó là nhà...tạm à mà ko có giấy tờ. Nếu thuê nhà ko có hoá đơn, chỉ có hợp đồng thuê nhà thì ko đc tính vào chi phí tính thu nhập chịu thuế đâu, tiền điện nước cũng vậy nếu như trên HĐ điện, nước là tên của chủ nhà.
Thôi đi :food-smil cho khoây khoả:dzo:

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Đúng là chủ nhà làm gì có hoá đơn cho mình, nhưng mình nghĩ là nếu mình đã đóng đủ tiền thuế nhà cho chủ nhà thì tiền thuê nhà hàng tháng vẫn được hạch toán vào chi phí hàng tháng chứ . Không biết mình nghĩ thế có đúng không .Còn hoá đơn tiền điện đứng tên cty thì mới được hạch toán vào chi phí hàng tháng .

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
antraport nói:
Đúng là chủ nhà làm gì có hoá đơn cho mình, nhưng mình nghĩ là nếu mình đã đóng đủ tiền thuế nhà cho chủ nhà thì tiền thuê nhà hàng tháng vẫn được hạch toán vào chi phí hàng tháng chứ . Không biết mình nghĩ thế có đúng không .Còn hoá đơn tiền điện đứng tên cty thì mới được hạch toán vào chi phí hàng tháng .
Bạn đóng thuế thuê nhà cho chủ nhà và trong hợp đồng với chủ nha có quy định là bạn phải trả tiền điện, nước thì chi phí điện nước ko ghi tên của Cty bạn nhưng bạn vẫn đc tính là chi phí hợp lý.

H

hungttt2002

Guest
15/9/04
32
0
0
48
Hanoi
Chủ nhà phải đăng ký với thuế phường sở tại để mua hóa đơn cho thuê nhà. Bình thường thì chủ nhà họ ngại mấy cái khoản thuế đấy lắm nên DN muốn có hóa đơn thuế để hạch toán vào chi phí thì phải lo hộ chủ nhà khoản đấy.
Nhưng nên lưu ý là: Trong Hợp đồng thuê nhà phải ghi giá thuê nhà là tiền thuê đã có thuế , đừng có ý gì là DN phải tự lo khoản thuế cả không thì cơ quan thuế sẽ không chấp nhận chi phí thuế thuê nhà.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Chủ nhà chỗ mình cũng không biết mua hoá đơn ntn cả và họ cũng ngại làm mấy việc liên quan đến thuế lắm, Vậy phải làm sao để có thể tính chi phí thuê nhà vào đây.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
antraport nói:
Chủ nhà chỗ mình cũng không biết mua hoá đơn ntn cả và họ cũng ngại làm mấy việc liên quan đến thuế lắm, Vậy phải làm sao để có thể tính chi phí thuê nhà vào đây.
Đơn giản thôi, bạn giúp chủ nhà làm thủ tục này.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
hoangaccounting nói:
Đơn giản thôi, bạn giúp chủ nhà làm thủ tục này.
Thế làm như vậy cần có những thủ tục gì , làm tại cơ quan nào.

N

nickuc

Guest
4/6/05
8
0
0
43
danang
antraport nói:
Công ty mình đã nộp thuế thay cho chủ nhà rồi , theo như hợp đồng đóng tiền thuê nhà 6 tháng, vậy mình hạch toán vào tài khoản 142 hay là 242. và hạch toán như thế nào đẻ cuối năm kết chuyển sang 642. Các bạn giúp mình mới nhé .
Trường hợp của bạn nên hạch toán vào TK 1421 CPTT và phân bổ vào 642 (N642/C1421) từng tháng trong 6 tháng cho đến khi hết SD 1421. CTY mình cũng làm như vậy và khi làm việc với quyết toán thuế & kiểm toán ko thấy có vđ gì hết. Lưu ý chỉ có thể ghi vào phí số tiền ghi trên hoá đơn. Nếu ko có hoá đơn mang tên CTY (mình thay mặt chủ nhà mua hđ lẻ của thuế & xuất cho CTY) thì ko thể tính vào chi phí hợp lý cho dù là có hợp đồng thuê nhà.
Cheers

Sửa lần cuối:
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
antraport nói:
Thế làm như vậy cần có những thủ tục gì , làm tại cơ quan nào.
Thì bạn "nhập vai" là chủ nhà đến chi cục thuế, đội thuế phường làm thủ tục đăng ký mã số thuế, khai thuế và nộp thuế. Chỉ là làm thủ tục thôi nhé rồi đem về cho chủ nhà ký. Cứ đến đó hỏi thủ tục là cán bộ thuế sẽ chỉ cho bạn và tham khảo thêm thông tư 81/2004/TT-BTC nhé. Trong đó cũng có biểu mẫu khai thuế đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA