Hỏi về cách ký tên đóng dấu cho kế toán???

• Thread starter pechau1989
  • Ngày gửi
P

pechau1989

Guest
14/2/11
21
0
0
an giang
Mình mới thành lập cty,mình có thuê một anh kế toán trưởng :004: anh ấy làm báo cáo thuế và nói chung mọi thứ về tiền,nhưng sao mình thấy anh ấy cứ đưa báo cáo gì đó nộp sở lao động cho mình ký ,ya mình hỏi là:
1.nếu mình ký tên và đóng dấu sai lệch gì bên kế toán có sao không,mình đã xem,toàn là những giấy bên thuế và sở lao đông.
2.thường kế toán đâu có gì có thể làm xấu cho mình được?
3.nếu làm thì họ có thể làm những gì để tổn thất cho cty mình.
Mình lo xa vậy thôi,chứ không phải nghĩ xấu ai hết,vì mình đứng tên cho gia đình nên mình lo ngại .xin các anh chị giãi đáp dùm em gấp,cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Bạn nên thuê một công ty dịch vụ kế toán

trong đó ghi rõ moi sai phạm họ phải chịu

Bạn có thời gian tập trung vào kinh doanh và là CEO tốt

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh
Mình mới thành lập cty,mình có thuê một anh kế toán trưởng :004: anh ấy làm báo cáo thuế và nói chung mọi thứ về tiền,nhưng sao mình thấy anh ấy cứ đưa báo cáo gì đó nộp sở lao động cho mình ký ,ya mình hỏi là:
1.nếu mình ký tên và đóng dấu sai lệch gì bên kế toán có sao không,mình đã xem,toàn là những giấy bên thuế và sở lao đông.
2.thường kế toán đâu có gì có thể làm xấu cho mình được?
3.nếu làm thì họ có thể làm những gì để tổn thất cho cty mình.
Mình lo xa vậy thôi,chứ không phải nghĩ xấu ai hết,vì mình đứng tên cho gia đình nên mình lo ngại .xin các anh chị giãi đáp dùm em gấp,cảm ơn!
Nói chung mọi chuyện đều phải cản thận, không phải là bạn nghỉ xấu cho người đó, mà là mọi vấn đề gian lận đều có thể xảy ra nếu bạn không biết cách quản lý hoặc quản lý lỏng lẻo quá! Còn tổn thất cho công ty thì tuỳ trường hợp xảy ra. Tôi đã gặp 1 trưởng hơp, KTT là Chủ Tịch HĐQT công ty, thế là GĐ tin tưởng giao việc quản lý tiền bạc và mọi chuyện quản lý tiền bạc cho KTT này, bán hàng, xuất kho, thu tiên, chi tiền KTT này quản lý hết, GĐ chỉ cuối tháng nhận báo cáo lãi- lỗ. Và tiền quỹ còn bao nhiêu, thu bao nhiêu, chi bao nhiêu. Thấy mọi việc có vẻ bình thường hết. Nhưng đùng 1 cái KTT này nghỉ, thủ quỹ, thủ kho, bán hàng nghỉ Tết xong đã nghỉ hết. Lúc này tôi vào, dọn bãi chiến trường để lại thì GĐ mới biết rằng tiền của, tài sản công ty không còn lại gì. Tất cả các khoản bán hàng đã được thu tiền hết trong khi trên sổ sách thì ghi khách hàng nợ. Tiền bán hàng lớn bé gì cũng không còn để thu, còn nợ đến hạn thanh toán thì bao vây, trong khi các khoản đó KTT cũ báo cáo chi tiền thanh toán rồi.áổ sách, chứng từ, hồ sơ nhân viên thì cả bộ ssậu đã gom đi sachj, sổ sách không có nên có muốn đi báo công an cũng chả biết lấy căn cứ gì để báo.

Đó là 1 thực tế tôi đã gặp, vì vậy nếu ra kinh doanh mà chưa biết cách quản lý và kiểm soát nội bộ như thế nào thì nên thuê tư vấn. Tốn một ít tiền nhưng hiệu quả sẽ rất lớn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA