Chi phí tiếp khách

• Thread starter Ke toan VIPVUON Cafe DaNang
  • Ngày gửi
K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Chào các anh chị.
Em có 1 hoá đơn thông thường do Bộ tài chính phát hành về "tiếp khách" của 1 nhà hàng xuất ngày 2/6/2011. Em có một số câu hỏi sau:
1. Theo TT 153, TT 13 sửa đổi thì từ 1/4/2011 tất cả các doanh nghiệp đều tự in Hóa đơn có đúng không ạ ? Những trường hợp nào cơ quan thuế cấp hóa đơn ạ ?
2. Theo TT 153, TT 13 sửa đổi thì trường hợp của em, nhà hàng dùng Hóa đơn cũ của BTC phát hành, xuất vào ngày 2/6/2011 thì có hợp lệ không ạ ?

Cảm ơn các anh chị:003:

Khóa học Quản trị dòng tiền
quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
uhm! em phải xem hoá đơn của nhà hàng đó có ký hiệu như thế nào là biết ngay là còn giá trị sửa dụng ko nhé!
ký hiệu mới nhất trên hoá đơn cấp của BTC là: ....../11P.
còn ký hiệu....../2010N là của BTC phát hành năm ngoái. không có giá trị sử dụng nữa!
Câu 1: Các doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ thì vẫn còn gia hạn và mua hoá đơn của BTC. Sang năm 2012 thì phải đặt in hoá đơn.
Câu 2: iem xem lại đoạn đầu của anh!
Thân!

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Ký hiệu hóa đơn là 04AA/11P ạ. Anh chị nào có công văn về doanh nghiệp nhỏ được sử dụng hóa đơn BTC phát hành được sử dụng đến năm 2012 không ạ ?
Em cảm ơn,

K

ke51c

Sơ cấp
15/4/11
22
0
1
Thái Bình
bạn đọc kỹ lại TT153/2010/TT-BTC trong đó có đoạn nói "Cơ quan thuế chỉ thực hiện bán hoá đơn cho doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn hướng dẫn tại khoản 2 Điều 5 và khoản 1 Điều 11 Thông tư này trong năm 2011. Từ năm 2012 trở đi, doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn phải tự tạo hoá đơn để sử dụng theo hướng dẫn tại Thông tư này."
và theo mình đwocj bít thì DN siêu nhỏ là dưới 10 người. còn cái HĐ tiếp khách của bạn có ký hiệu là 04AA/11P là hoá đơn đc khởi tạo năm 2011 như vậy bạn hạch toán toán là ok

T

thetear1311

Guest
Ký hiệu hóa đơn là 04AA/11P ạ. Anh chị nào có công văn về doanh nghiệp nhỏ được sử dụng hóa đơn BTC phát hành được sử dụng đến năm 2012 không ạ ?
Em cảm ơn,
Bạn nên đọc kỹ về thông tư 153 hơn nha. Quyết định 2905 sửa đổi thông tư 153 nữa.
Còn việc hóa đơn nếu ghi là "tiếp khách" thì không đúng vì không có mặt hàng nào là tiếp khách cả. Hóa đơn phải ghi rõ ràng là: Ăn uống ( tiếp khách) thì mới được chấp nhận.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
uhm! em phải xem hoá đơn của nhà hàng đó có ký hiệu như thế nào là biết ngay là còn giá trị sửa dụng ko nhé!
ký hiệu mới nhất trên hoá đơn cấp của BTC là: ....../11P.
còn ký hiệu....../2010N là của BTC phát hành năm ngoái. không có giá trị sử dụng nữa!
Câu 1: Các doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ thì vẫn còn gia hạn và mua hoá đơn của BTC. Sang năm 2012 thì phải đặt in hoá đơn.
Câu 2: iem xem lại đoạn đầu của anh!
Thân!
Bạn Viêt lưu ý:
Năm 2011 hoá đơn chỉ do Cục thuế các địa phương phát hành, có dạng : ... AA/11P (chổ 3 chấm là ký hiệu của từng địa phương, ví dụ 03AA/11P, là hoá đơn do Cục thuế TP.HCM phát hành), một số Cục thuế các tỉnh vẫn phát hành hoá đơn ký hiệu: ... AA/10P (ví dụ: 12AA/10P_do Cục thuế Tiền Giang phát hành)
Em cảm ơn,
Xem cái này nè:
Thông tư 153/2010.

Điều 33. Hiệu lực thi hành
3. Cơ quan thuế chỉ thực hiện bán hoá đơn cho doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn hướng dẫn tại khoản 2 Điều 5 và khoản 1 Điều 11 Thông tư này trong năm 2011. Từ năm 2012 trở đi, doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn phải tự tạo hoá đơn để sử dụng theo hướng dẫn tại Thông tư này.

Chỉ cho mua hoá đơn đến hết 2011 thôi.

H

hoangiumun

Sơ cấp
21/1/11
17
0
1
Việt Nam
Chả ai cấp hoá đơn cho công ty đâu mà phải mua, Nếu đã đăng ký tự in hoá đơn thì hoá đơn đã mua phải quyết toán và vẫn có thể được sử dụng tiếp. Trường hợp bạn nói là hoá đơn của người ta viết, biết thế nào mà giải thích

Sửa lần cuối:
P

phuongphuon

Guest
18/6/11
1
0
0
50
vietnam
Không được đâu em ơi!
Em hãy liên lạc với bên bán để huỷ HĐ đó đi. Vì đó là hoá đơn không hợp lệ, mà không hợp lệ thì không được tính vào chi phí đâu.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Bác có nói đây là hoá đơn thông thường, tức là hoá đơn mua của chi cục. Mà hoá đơn mua có kí hiệu .../11P là hoá đơn năm nay. giờ vẫn đang trong năm 2011, hạch toán thoải mái đi bác

C

chipnon

Guest
21/4/11
23
0
0
ha nam
Nói tóm lại là tất cả các hóa đơn GTGT có ký hiệu là ..../11p là ok phải không mọi người ?

L

levanbay

Guest
12/4/11
3
0
0
Thanh pho Thanh Hoa
-t­u 1/4/11 DN phai su dung HD do DN tự In. những trường hợp cơ quán thuế bán hoá đơn để sử dụng từ 1/4/11 là DN sieu nho , DN chưa in dược hoá đơn và có công văn đề nghị . Từ 1/4/11 các DN đều phải thanh huy HĐ do Bộ tài chính phát hành ..
Nếu HĐ của ban là do BTC phát Hành vẫn sử dụng là K hợp lệ - Nếu dùng cả hai đơn vị sẽ bị sử phạt

G

giobienls

Guest
8/9/10
52
1
0
39
ly son
Đúng rùi đó bạn hóa đơn mà có .../11P là hóa đơn hợp lệ hoạch toán vô tư đi bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA