Định mức chi hội nhị, tiếp khách đon vị HCSN

• Thread starter zinbubam
  • Ngày gửi
Z

zinbubam

Sơ cấp
6/6/11
32
0
0
46
Hà Nội
Các bác cho em hỏi tý:
Trong các đơn vị hành chính sự nghiệp. định mức chi tiếp khách, chi ăn hội nghị tối đa là bao nhiêu ( em đang phân vân giữa 2 phương án: 100k hay là 200k/người/bữa.
cám ơn các pác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Các bác cho em hỏi tý:
Trong các đơn vị hành chính sự nghiệp. định mức chi tiếp khách, chi ăn hội nghị tối đa là bao nhiêu ( em đang phân vân giữa 2 phương án: 100k hay là 200k/người/bữa.
cám ơn các pác nhiều.

Bạn nghiên cứu thông tư Số: 97/2010/TT-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2010 của Bộ tài chính qui định về chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập là sẽ rõ nhé.

Z

zinbubam

Sơ cấp
6/6/11
32
0
0
46
Hà Nội
Pác Luong oi, e đã nghiên cứu 2 thông tư: TT 01/2010 ngày 6/1/2010 quy định chi tiếp khách tối đa ko quá 200.000đ/suất. Nhưng tại TT 97/2010 quy định hỗ trợ tiền ăn cho đối tượng không hưởng lương NSNN tối đa ko quá 100.000đ/ngày/người ( vấn đề ở chỗ: TT 97 không thay thế TT 01 ). Vậy theo pác nên áp dụng mức chi nào là hiện hành. Thank

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Pác Luong oi, e đã nghiên cứu 2 thông tư: TT 01/2010 ngày 6/1/2010 quy định chi tiếp khách tối đa ko quá 200.000đ/suất. Nhưng tại TT 97/2010 quy định hỗ trợ tiền ăn cho đối tượng không hưởng lương NSNN tối đa ko quá 100.000đ/ngày/người ( vấn đề ở chỗ: TT 97 không thay thế TT 01 ). Vậy theo pác nên áp dụng mức chi nào là hiện hành. Thank

Đúng là cả 2 thông tư này đều đang hiện hành, nhưng chi tiền ăn hội nghị nếu bó chặt theo quy định thì chỉ dành cho khách mời không thuộc diện hưởng lương ngân sách thôi nên vừa rồi bên mình có hội nghị triển khai nhưng mình áp dụng mức chi tiếp khách đấy, kho bạc vẫn cho thanh toán

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Các bác cho em hỏi tý:
cám ơn các pác nhiều.

Chính xác chi tiếp khách bạn tham khảo thông tư 01/2010/TT-BTC quy định mức tối đa là 200.000 đ/người (thông tư này cũng áp dụng cho chi đòan vào-trường hợp đối tác là nước ngòai)
Thông tư 97/2010/TT-BTC chỉ đề cập chế độ công tác phí, tổ chức hội nghị thôi
Nếu trong hội nghị chỉ chi tiền ăn cho cán bộ kg hưởng lương từ ngân sách thì bạn cũng có thể chuyển qua chi mời cơm (áp dụng TT 01), vì ranh giới việc chi tiền ăn hội nghị và mời cơm cũng chưa rõ,bạn có thể tách hóa đơn chi phí trong hội nghị và hóa đơn chi mời cơm để hạch tóan
Nếu số lượng và chi phí mời cơm cao quá từ đây bạn lại tách làm 2 hoặc 3 hóa đơn khác ngày để thanh tóan dần, ai cấm?
nói chung là để thanh tóan được thì có nhiều cách và cách gì thì phụ thuộc vào người kế tóan đấy

Sửa lần cuối:
Z

zinbubam

Sơ cấp
6/6/11
32
0
0
46
Hà Nội
hehe, thank SAA nhìu, ko phải là siêu nhảm mà là " siêu phàm "

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
hehe, thank SAA nhìu, ko phải là siêu nhảm mà là " siêu phàm "
Ặc ặc bạn nói nữa chắc tôi thành siêu nhân quá
Quay lại với định mức 200.000 chi tiếp khách là định mức cao nhất, tuy nhiên bạn còn dựa vào quy chế tài chính nội bộ của đơn vị, một số nơi còn phải dựa vào quy chế của tỉnh, địa phương nữa (mới đau chứ). Giống như một cổ mà 2-3 tròng vậy đó.
Đơn vị tôi thì chỉ dựa vào văn bản pháp lý cao nhất là Bộ tài chính và Bộ GTVT thôi, còn mấy cái văn bản tỉnh tiết, thành phố . . . gì gì đó, không quan tâm
Cũng có vài người nói rằng cách làm như vậy là không được, hội nghị mấy trăm khách sao mà chi tiếp khách, nào là thanh tra kiểm tra chỗ bạn làm không chặt chẽ, chưa gặp kiểm tóan nhà nước . . ., nhưng qua bao mùa quyết tóan vẫn quyết tóan được, thanh tóan kho bạc cũng suông sẽ, quan trọng là kế toán biết "chế biến" chứng từ như thế nào để có thể thanh tóan được mà vẫn hợp pháp, hợp lý và hợp lệ

Sửa lần cuối:
Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
nhưng qua bao mùa quyết tóan vẫn quyết tóan được, thanh tóan kho bạc cũng suông sẽ, quan trọng là kế toán biết "chế biến" chứng từ như thế nào để có thể thanh tóan được mà vẫn hợp pháp, hợp lý và hợp lệ

Anh Quân ah, em thấy hóa đơn có nên nêu rõ số lượng người và đơn giá không? bữa giờ chỉ ghi tiếp khách và số tiền thôi kho bạc vẫn thanh toán cho. Như vậy có được cho hợp lý và hợp lệ ?^^

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
bữa giờ chỉ ghi tiếp khách và số tiền thôi kho bạc vẫn thanh toán cho. Như vậy có được cho hợp lý và hợp lệ
Kho bạc vẫn thanh toán là ok rồi, còn chi phí hợp lý hợp lệ àh, lấy thực tế từ đơn vị tôi nhé:
- Hóa đơn phải do Cục thuế phát hành,trên đó ghi rõ thông tin đơn vị,MST, phương thức thanh toán thì tôi cho rằng đó là hợp pháp và hợp lệ
- Còn hợp lý thì tôi cho rằng phải có nghiệp vụ đó phát sinh, ở tôi thì trước khi tiếp khách phải làm giấy đề nghị chi tiếp khách trong đó ghi số lương và định mức tối đa 200k/1người, tổng cộng tiền (giống như làm dự trù kinh phí vậy đó),người đề nghị, kế toán trưởng,giám đốc ký trước ngày trên hóa đơn tiếp khách (để chứng minh có lập dự trù)

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Mình đồng ý với SAA về việc phải có danh sách kèm theo số lượng người. Mình vẫn làm vậy. Còn quy định tiếp khách, hội nghị mỗi Tỉnh điều có quy định riêng, bạn theo đó làm là OK.
Còn về việc KB chấp nhận nhưng chưa chắc sau này KT, thanh tra chấp nhận đâu bạn ơi.hehe
P/S: Lâu quá k lên diễn đàn nên k trao đổi được thường xuyên nên lúc nào lên phải tranh thủ tham gia bù lại đó mà.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Mình đồng ý với SAA về việc phải có danh sách kèm theo số lượng người. Mình vẫn làm vậy. Còn quy định tiếp khách, hội nghị mỗi Tỉnh điều có quy định riêng, bạn theo đó làm là OK.
Còn về việc KB chấp nhận nhưng chưa chắc sau này KT, thanh tra chấp nhận đâu bạn ơi.hehe
P/S: Lâu quá k lên diễn đàn nên k trao đổi được thường xuyên nên lúc nào lên phải tranh thủ tham gia bù lại đó mà.
BLang ơi, mấy bác kiểm toán vào kiểm tra nói rằng "sao đưa vào tiếp khách nhiều vậy, đưa bớt vào phần chi khác của chi hội nghị cho nó giảm giảm xuống" Haizzzzzz mệt chưa, hội nghị thì Thông tư không cho phép mà kiểm toán lại cho phép, nói chung là kg xuất toán nhưng bây giờ biết nghe ai đây, kiểm toán hay là Thông tư?????????

D

dieuvi

Sơ cấp
10/2/11
22
1
0
36
da nang
mình thấy có sai gì đâu nhỉ. Hội nghị chi bù tiền ăn cho đại biểu k hưởng lương thì mình làm danh sách cho ký nhận thôi. hạch toán vào 6658 thôi. Còn việc Kho bạc cho đi chưa chắc là an toàn đâu. Còn tài chính + kiểm toán nữa đó. Có quyền xuất toán các khoản chi họ thấy k hợp lý dù kho bạc đã cho đi

Y

yanakanj

Sơ cấp
4/6/15
5
2
3
33
Các bác cho em hỏi với ạ? Trong thông tư 01 không có mục chi quà tặng đối với chi tiếp khách trong nước (Điều 4 thông tư). Mà bên mình đang có kế hoạch tiếp đoàn già làng, người có chức sắc tôn giáo đến thăm và trong dự toán có mục chi quà tặng, 500.000đ/gói/người. Vậy có được không nhỉ? Vì mình có tham khảo về các chính sách của địa phương thì vẫn có mục chi quà tặng cho già làng, trưởng bản, chức sắc tôn giáo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA