Thuế Tndn Với Cty Mới Thành Lập

• Thread starter Quỳnh Nhi
  • Ngày gửi
Q

Quỳnh Nhi

Guest
13/1/06
4
0
0
Đà Nẵng
Chào các bạn cùng các anh chị, chúc tất cả mọi người một năm mới mạnh khoẻ, hạnh phúc, thành đạt. Mình là thành viên mới của webketoan, có một chuyện nhờ các bạn chỉ giúp: Mình có một người bạn trước đây là giám đốc chi nhánh đến tháng 1 năm 2005 thì nghỉ không làm nữa, và đến tháng 2 năm 2005 thì đứng ra thành lập DN mới vậy DN của bạn mình có được miễn Thuế TNDN không, biết là mặt hàng DN đó đăng ký kinh doanh nằm trong danh mục A và được miễn Thuế 2 năm và giảm 50% cho 02 năm tiếp theo. Rất mong nhận được hồi âm của các sư huynh sớm. Cám ơn nhiều nhiều....

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Thuế TNDN được miễn bao nhiêu phải căn cứ vào luật rồi đăng ký với Sở KHĐT để xin giấy phép, sau đó nếu được đồng ý thì OK thôi.

Q

Quỳnh Nhi

Guest
13/1/06
4
0
0
Đà Nẵng
ở chỗ mình cán bộ thuế họ bảo dn tự xác định diện được hưởng chế độ miễn giảm thuế rồi đăng ký với cơ quan thuế quản lý, thế nên mới cầu cứu đến các bạn chứ. với lại hôm rồi mình có đọc được ở mục nào đó trên trang web này nói về khoản DN được miễn giảm và điều kiện người đại diện theo PL của Dn mới không được là người đại diện theo PL của DN cũ đang hoạt động hoặc đã giải thể chưa quá 12 tháng thì không được miễn giảm Thuế TNDN. Vì mình không nhớ rõ lắm nên nhờ các bạn tư vấn giúp. Thank!

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Có ai có câu trả lời ngay được không? Mình còn tìm lại thông tư đã.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Quỳnh Nhi nói:
ở chỗ mình cán bộ thuế họ bảo dn tự xác định diện được hưởng chế độ miễn giảm thuế rồi đăng ký với cơ quan thuế quản lý, thế nên mới cầu cứu đến các bạn chứ. với lại hôm rồi mình có đọc được ở mục nào đó trên trang web này nói về khoản DN được miễn giảm và điều kiện người đại diện theo PL của Dn mới không được là người đại diện theo PL của DN cũ đang hoạt động hoặc đã giải thể chưa quá 12 tháng thì không được miễn giảm Thuế TNDN. Vì mình không nhớ rõ lắm nên nhờ các bạn tư vấn giúp. Thank!
QuynhNhi nhớ như vậy cũng đúng đấy, nhưng phải có trường hợp cụ thể.
Bạn tìm đọc thêm Thông tư 88/2004/TT-BTC ngày 1/9/2004 của BTC sửa đổi bổ sung TT 128 về thuế TNDN.
Lưu ý phần sửa đổi bổ sung mục III- phần E điểm 1 được sửa đổi như thế nào nhé.
Tớ trích dẫn để QuynhNhi tham khảo:
"6- Mục III, phần E được sửa đổi, bổ sung như sau:
...
6.1.2- Thay đoạn cuối từ "Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư và cơ sở kinh doanh di chuyển địa điểm được miễn thuế, giảm thuế ...." cho đến hết điểm 1 bằng đoạn mới như sau:
“ Cơ sở kinh doanh được thành lập trong các trường hợp dưới đây không được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp theo diện cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư:
- Cơ sở kinh doanh được thành lập trong các trường hợp chia, tách, sáp nhập, hợp nhất theo quy định của pháp luật;
- Cơ sở kinh doanh được thành lập do chuyển đổi hình thức doanh nghiệp, chuyển đổi sở hữu (trừ các trường hợp cổ phần hoá doanh và giao, bán doanh nghiệp nhà nước theo Nghị định số 64/2002/NĐ-CP ngày 19/06/2002, Nghị định số 103/1999/NĐ-CP ngày 10/09/1999 và các Nghị định sửa đổi, bổ sung các Nghị định trên của Chính phủ).
- Doanh nghiệp tư nhân mới thành lập từ chủ hộ kinh doanh cá thể với ngành nghề kinh doanh và trụ sở kinh doanh như trước đây.
- Doanh nghiệp tư nhân, công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc hợp tác xã mới thành lập mà người đại diện theo pháp luật hoặc người có số vốn góp cao nhất trong cơ sở kinh doanh này đã tham gia hoạt động kinh doanh với vai trò là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, người đại diện theo pháp luật hoặc người có số vốn góp cao nhất trong các cơ sở kinh doanh đang hoạt động hoặc đã giải thể nhưng chưa được 12 tháng tính từ thời điểm giải thể cơ sở kinh doanh cũ đến thời điểm thành lập cơ sở kinh doanh mới."

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Ai đã down TT88 được làm ơn gửi cho mình một bản. Không hiểu sao máy mình không down được nữa. Cảm ơn mọi người nhen.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA