Lập tờ khai TNDN

• Thread starter antraport
  • Ngày gửi
A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Hôm nay mình có hỏi bên thuế về khoản dự tính thuế TNDN đầu năm, họ bảo áp cho công ty mức thuế 25tr/năm như vậy mối tháng cty mình phải nộp thuế TNDN là khoảng 2trr, như vậy là quá lớn so với 1 DN mới TL . Mình có hỏi là bơt đi được không thì họ yêu cầu bắt phải như vậy .Có văn bản nào quy định như vậy không , áp thuế TNDN.Mình không biết làm sao sắp đến hạn nộp tờ khai rùi mà. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Cái này cty cũ của mình cũng có, cái này là do mỗi cán bộ chuyên quản có 1 chỉ tiêu thuế phải thu nên họ cứ phang cho mình một con số lớn vào, để dễ bề vượt chỉ tiêu.

_ Thật ra không có quy định nào cho phép áp đặt thuế cho DN, trừ khi DN không thực hiện chế độ kế toán, sổ sách, chứng từ đúng quy định.

_ Vì thế theo mình bạn nên chọn 1 giải pháp dung hoà giữa 2 con số, số của bạn và số của thuế. Cứ mạnh dạn đừng sợ, họ không thể ép mình đâu

_ Thân

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
antraport nói:
Hôm nay mình có hỏi bên thuế về khoản dự tính thuế TNDN đầu năm, họ bảo áp cho công ty mức thuế 25tr/năm như vậy mối tháng cty mình phải nộp thuế TNDN là khoảng 2trr, như vậy là quá lớn so với 1 DN mới TL . Mình có hỏi là bơt đi được không thì họ yêu cầu bắt phải như vậy .Có văn bản nào quy định như vậy không , áp thuế TNDN.Mình không biết làm sao sắp đến hạn nộp tờ khai rùi mà. :wall:
Làm gì có chuyện áp ở đây hả bạn. Ko có một văn bản nào quy định như thế cả.
Dựa vào tờ khai của năm 2005 + Căn cứ tình hình sx kd của đơn vị 2005 + Dự kiến cho năm 2006 thì bạn lập tờ khai dự tính thuế TNDN và căn cứ trên đó nộp thuế, nếu như bạn khai lỗ hoặc lời ngang bằng năm cũ thì có thể thuế sẽ ko chịu chứ làm gì có chuyện áp đặt ở đây. Áp đặt chỉ với trường hợp cơ sở nộp thuế khoán mà thôi.

P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Mình thì không biết là có quy định như vậy không. Tuy nhiên, mấy hôm vừa rồi, có việc chạy lên thuế, trong lúc ngồi chờ thì mình tranh thủ đọc mấy cái thông báo nội bộ ghi trên bảng của đội quản lý thuế cty mình. Trong đó có một ndung các đội trưởng đốc thúc các cán bộ quản lý vấn đề thuế TNDN tạm nộp trong năm 2006. Nội dung đại khái là các cán bộ quản lý thuế kiểm tra đơn vị mình để có điều chỉnh mức tạm nộp trong năm 2006 so với 2005; nhưng mức thuế tạm nộp một tháng không ít hơn 2triệu/ tháng, tức là 24 triệu/năm. Chẳng hiểu họ lấy cái quy định đó ở đâu ra nhỉ?

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Tức nhiên là nếu DN không chịu làm theo QL thuế thì họ cũng không làm gì mình được cả nhưng như vậy sẽ làm cho họ có thiện cảm không tốt cho Cty mình . Mình chỉ sợ lần sau có việc gì họ gây khó dễ không hay như vậy rất khó làm việc. Mà làm theo quy định thuế họ áp cho thì cũng không chịu nổi làm sao 1 cty mới TL có thể lãi nhiều như vậy được.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
antraport nói:
Tức nhiên là nếu DN không chịu làm theo QL thuế thì họ cũng không làm gì mình được cả nhưng như vậy sẽ làm cho họ có thiện cảm không tốt cho Cty mình . Mình chỉ sợ lần sau có việc gì họ gây khó dễ không hay như vậy rất khó làm việc. Mà làm theo quy định thuế họ áp cho thì cũng không chịu nổi làm sao 1 cty mới TL có thể lãi nhiều như vậy được.

_ Đúng là như vậy, bạn cứ giaỉ thích như vậy cho họ, chắc chắn là họ cũng không có cách ép bạn đâu. Đó là do mình tự căn cứ vaò tình hình KD mà ước đoán thì làm sao có thể áp đặt.

_ Dĩ nhiên là phaỉ khéo 1 chút, ôn hoà 1 chút để khoỉ mất lòng, nếu được thì thông qua... thông lệ 1 tí..

L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
em cũng mới được biết chuyện áp thuế 2M/ tháng,
Hehehe, việc áp thuế được đặt ra cho các Cty mới thành lập, ặc ặc, nhưng 1 sự thực hiển nhiên là các doanh nghiệp mới thành lập thì chi nhiều hơn thu. Nếu cứ thẳng thừng ra mà tính thì thuế thu nhập làm gì có (vì lỗ chổng vó mà :))
Em ngày trước làm cho công ty mới thành lập, lập tờ thuế TN tạm tính, điều chỉnh cho là 500K/tháng lại còn bảo là thuế gì mà ko bằng "bà bán nước", thế mà họ lỡ té tát bắt về lập lại phải 1.5M mới nở được "nụ cười thu hoạch"
Chắc tại em ko khéo và ôn hòa được, hihihi
Nhiều khi cái lý nó bị..............cong, vì đời khù khoằm mà, hix hixx

P

pig83

Guest
18/1/06
3
0
0
HN
Các bạn nói như vậy nhưng làm sao để biết được cái mức mà cho mình dựa vào đó tính khoảng fải nộp TNDN.Nếu mà có cái mức đó thì đã k cần fải bàn.
Chính vì như vậy các bạn có thể cho mình biết là nên nộp ở khoảng nào k?

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
pig83 nói:
Các bạn nói như vậy nhưng làm sao để biết được cái mức mà cho mình dựa vào đó tính khoảng fải nộp TNDN.Nếu mà có cái mức đó thì đã k cần fải bàn.
Chính vì như vậy các bạn có thể cho mình biết là nên nộp ở khoảng nào k?

Để có con số gọi là hợp lý thì phải dựa vào tình hình cụ thể của đơn vị bạn: Kết quả năm trước và quy mô, kế hoạch của năm nay.

Có điều như bà con đã đề cập ở trên, việc thuyết phục cơ quan thuế chấp nhận con số mủa mình mới là quan trọng. Chỗ tôi năm trước rõ dàng đã ước ở con số hoàn toàn trung thành với Nhà nước, nghĩa là không cố tình khai thấp, ấy vậy mà mấy bà chị quản lý thuế cứ nhất nhất không nghe. Họ bảo Dt cao vọt lên thì phải kê tạm nộp cao lên chứ. Giải thích gẫy đũa gẫy bát rằng Dt cao là do biến động giá chứ đâu có tăng sản lượng. Trình cả báo cáo hàng tồn kho hàng tháng, rồi hoá đơn nhập từng thời điểm biến động giá họ cũng chẳng thèm để tâm. Gây khó dễ đến độ sếp phát chán tặc lưỡi cho qua cùng lời tuyên bố xanh rờn tại cơ quan thuế "em vái các chị".

Sửa lần cuối:
D

ducanh

Guest
12/11/04
47
0
6
40
Ha Noi
Thue TNDN dieu chinh nhu the nay co dung ko?

Cho e hỏi có luật nào qui định như thế này ko nhá? Công ty e làm tờ khai đ/chỉnh thuế TNDN vào hồi T8/05 đăng ký tạm TNDN ước thực hiện cả năm là 20.890.000đ,(Quý I&II đã đóng mức 3.990.00đ/quý). Hai quý còn lại e lấy (20.890.000 - 3.990.000x2)/2 để đóng thuế cho mỗi quý còn lại. Hiện nay, chi cục thuế Cầu Giấy có quyết định là bọn e đóng thuế 2 quý cuối bị thiếu, họ cho rằng mức thuế mỗi quý còn lại mà cty e phải đóng là 20.890.000/2 = 10.445.000đ/quý, họ làm như vậy có đúng ko? ( e rằng là quá không đúng) và phạt thêm 400.000đ tiền nộp thuế và đòi truy thu số thuế còn thiếu. E phải giải quyết thế nào trong trường hợp như thế này? Có ai giúp e với, cấp cứu!

C

cases

Guest
19/1/06
1
0
0
ca mau
thong tu so 23 lay o dau?

Nghe nói thông tư só 23 mới ra có những thay đổi mới, nhưng tôi không biết vào trang web nào lấy,, xin chi dum :wall: :atom:

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
cases nói:
Nghe nói thông tư só 23 mới ra có những thay đổi mới, nhưng tôi không biết vào trang web nào lấy,, xin chi dum :wall: :atom:
Bạn cập nhật thông tin muộn đấy.
Bạn hãy vào thư viện theo link này để load về xài nhé.
http://webketoan.com/thuvien/index.php?subcat=18&PHPSESSID=8c093f602b8b18bb7c674c4388feef4d
Báo cáo tài chính 2005 có rất nhiều thay đổi so với 2004 từ thông tư 23 này đấy. Chúc bạn thành công.
Thân!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn chưa nói cụ thể số liệu của từng chỉ tiêu trên Tờ khai thuế TNDN và Tờ khai điều chỉnh thuế TNDN nên mình chưa giúp được. Bạn hãy đọc lại kỹ và nói rõ cho mình số liệu của:

- Chỉ tiêu 18, cột (5) trên Tờ khai thuế TNDN (Tổng số thuế tạm nộp cả năm).
- Chỉ tiêu 18, cột (6) trên Tờ khai điều chỉnh thuế TNDN (Tổng số thuế tạm nộp cả năm).

ducanh nói:
Cho e hỏi có luật nào qui định như thế này ko nhá? Công ty e làm tờ khai đ/chỉnh thuế TNDN vào hồi T8/05 đăng ký tạm TNDN ước thực hiện cả năm là 20.890.000đ,(Quý I&II đã đóng mức 3.990.00đ/quý). Hai quý còn lại e lấy (20.890.000 - 3.990.000x2)/2 để đóng thuế cho mỗi quý còn lại. Hiện nay, chi cục thuế Cầu Giấy có quyết định là bọn e đóng thuế 2 quý cuối bị thiếu, họ cho rằng mức thuế mỗi quý còn lại mà cty e phải đóng là 20.890.000/2 = 10.445.000đ/quý, họ làm như vậy có đúng ko? ( e rằng là quá không đúng) và phạt thêm 400.000đ tiền nộp thuế và đòi truy thu số thuế còn thiếu. E phải giải quyết thế nào trong trường hợp như thế này? Có ai giúp e với, cấp cứu!

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Việc cty ước thuế là dựa vào tình hình thực tế của cty chứ mấy người quản lí thuế đâu có biết cái gì đâu. Họ bắt mình nộp thuế cao để họ đạt đủ chỉ tiêu do trên giao cho. nếu cty mà không làm theo thì có mà sẽ bị họ hạch sách lôi thôi và còn trù ẻo nữa cơ. Cty cứ áp thuế làm sao cho hài hoà dù sao khoản thuế tạm nộp đó cũng sẽ được quyết toán khi thuế vào. Nếu cty mà nộp thấp quá sẽ bị họ phạt nặng gấp mấy lần đấy, cho nên bạn cứ xem xét lại xem mình đóng như vậy có hợp lí không ?

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Cho SC hỏi Form Tờ khai năm nay có gì thay đổi ko ? Bạn nào có cho SC xin với: phuong81hn@yahoo.com
Thanks trước nha

D

ducanh

Guest
12/11/04
47
0
6
40
Ha Noi
chỉ tiêu 18 trên tờ khai điều chỉnh thuế TNDN năm 2005 e kê là 20.890.000đ
chỉ tiêu 18 trên Tờ khai Thuế TNDN 2005 là 15.960.000
Như vậy việc cơ quan thuế áp tính thuế 2 quý cuối năm của cty e là 20.890.000/2 là hoàn toàn sai phải ko ạ! Chị có cách nào giúp e với.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ducanh nói:
chỉ tiêu 18 trên tờ khai điều chỉnh thuế TNDN năm 2005 e kê là 20.890.000đ
chỉ tiêu 18 trên Tờ khai Thuế TNDN 2005 là 15.960.000
Như vậy việc cơ quan thuế áp tính thuế 2 quý cuối năm của cty e là 20.890.000/2 là hoàn toàn sai phải ko ạ! Chị có cách nào giúp e với.
Nếu bạn kê khai như vậy thì số thuế còn TNDN phải nộp thêm cho cả năm 2005 là: 20.890.000 - 15.960.000 = 4.930.000 đồng.

Số thuế TNDN còn phải nộp cho cả qúy III và qúy IV là: 20.890.000 - 3.990.000 x 2 = 12.910.000 đồng. Đúng số mà bạn đã nộp.

Như vậy, chi cục thuế quận Cầu Giấy đã làm sai rồi. Bạn hãy làm công văn gửi lên Cục thuế Hà Nội nếu không thuyết phục được họ.

Small_candle nói:
Cho SC hỏi Form Tờ khai năm nay có gì thay đổi ko ? Bạn nào có cho SC xin với: phuong81hn@yahoo.com
Mẫu Tờ khai thuế TNDN năm nay vẫn không có gì thay đổi so với năm ngoái. Bạn lấy mẫu ở bài Chú ý, được dán trong phụ mục Thuế TNDN.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Cho em hỏi tí!

Nguyen Tu Anh nói:
Mẫu Tờ khai thuế TNDN năm nay vẫn không có gì thay đổi so với năm ngoái. Bạn lấy mẫu ở bài Chú ý, được dán trong phụ mục Thuế TNDN.

Em chưa tìm thấy cái mẫu này, em cũng đang cần nó.

Hay bác send cho em được không?

Email của em là: tuangh@vinacomm.com.vn

Cảm ơn bác!:banana:

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
antraport nói:
Việc này bước 1.
Em phải thuyết phục cán bộ quản lý thuế của bình bằng các số liệu phát sinh trong năm 2005. Mặt khác phải chỉ ra được khả năng năm 2006 lợi nhuận cũng không thế tăng nhiều hơn năm 2005.
Bước 2. Mang một chút (cũng khá nhiều đấy) quà tết đến gọi là chút lòng thành của Cty với cán bộ thuế. ( vì thực tế CB thuế muốn ép doanh nghiệp nộp nhiều tiền để họ rễ vượt kế hoạch thu ngân sách, cuối năm có tiền thưởng. Đầu năm họ nhận phong bì rồi cuối năm giảm thưởng nghĩ cũng không thiệt, tiền nào mà chẳng là tiền). Nhu vậy mọi chuyễn sẽ OK ngay.
Bước 3.
Nếu 2 bước trên không thành công thì chúng ta sử dụng bước 3
Không chi phong bao, không thèm xin cán bộ nữa cứ ý mình mà làm tính số thuế phải nộp sao cho nó sát thực tế chút. Sau đó về chuẩn bị tư thế đối phó đừng sợ, yên tâm đi số lượng người làm kế toán nhiêu hơn rất nhiều nhân viên ngành thuế. Mình cũng đã từng phải làm đến bước 3 nếu không rắn mặt họ sẽ bóp mình bẹt đầu.
Chào quyết thắng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA