Viết hoá đơn nhầm thuế suất thuế GTGT

• Thread starter nguyennhuquynh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyennhuquynh

Guest
Em chào các anh chị! Em là thành viên mới muốn nhờ các anh chị trả lời giúp em vấn đề sau:
Em viết hoá đơn sai phần thuế GTGT: có mặt hàng là 5%, có mặt hàng 10% nhưng ẩu quá, em viết nhầm là thuế 5% hết, mà hoá đơn em đã gửi cho khách hàng rồi. Em phải sửa thế nào bây giờ?
Em nên huỷ hoá đơn đó và xuất lại hoá đơn khác hay viết thêm một hoá đơn bổ sung tiền thuế viết của hoá đơn em đã xuất cho khách?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaimy78

Guest
Chào bạn !
Theo mình thì bạn nên làm thủ tục huỷ hoá đơn đó đi và viết lại cho khách hàng bằng hoá đơn mới, nhưng HĐ đó chắc là của tháng 1/2006 đúng không? Chưa kê khai thuế nên để gọn hơn thì bạn huỷ đi thì hơn đó.

H

haithuy

Guest
7/1/06
7
0
0
Hanoi
Gửi Quỳnh, ở công ty chị nếu mà viết hoá đơn nhầm như thế thì tốt nhất là làm biên bản huỷ, nhưng nếu hoá đơn cũ không lấy lại được thì viết hoá đơn bù thêm thuế suất. Hoá đơn viết bù thêm phải ghi rõ áp sai thuế cho mặt hàng gì, số hoá đơn bao nhiêu. Tốt nhất em hãy hỏi khách hàng xem họ đồng ý với giải pháp nào vì cả hai cách này cơ quan thuế đều chấp nhận.

N

nguyennhuquynh

Guest
Cám ơn mọi người đã giúp em! khó quá em đã cũng gọi điện cho khách muốn huỷ HĐ nhưng khách hàng ko đồng ý họ ngại lập biên bản, đóng dấu phức tạp. mà suất hoá đơn bổ sung thì hơi rắc rối lại phải giải trình thuế... À! cho em hỏi nhỏ nhé. Hoá đơn đó chỉ viết sai 1 mặt hàng thôi mà đầu vào thì lại là hoá đơn BHTT ko có thuế. Vậy ko biết là khi quyết toán họ có phát hiện ra ko? vì các loại mực hộp là 5% còn mực đổ lại là 10%. Anh chị có cách nào khác mà ko cần huỷ HĐ mà cũng ko cần bổ sung hoá đơn giúp em với?

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
nguyennhuquynh nói:
Cám ơn mọi người đã giúp em! khó quá em đã cũng gọi điện cho khách muốn huỷ HĐ nhưng khách hàng ko đồng ý họ ngại lập biên bản, đóng dấu phức tạp. mà suất hoá đơn bổ sung thì hơi rắc rối lại phải giải trình thuế... À! cho em hỏi nhỏ nhé. Hoá đơn đó chỉ viết sai 1 mặt hàng thôi mà đầu vào thì lại là hoá đơn BHTT ko có thuế. Vậy ko biết là khi quyết toán họ có phát hiện ra ko? vì các loại mực hộp là 5% còn mực đổ lại là 10%. Anh chị có cách nào khác mà ko cần huỷ HĐ mà cũng ko cần bổ sung hoá đơn giúp em với?

Ko còn cách nào khác ngoài cách Huỷ hoá đơn hoặc bổ sung hoá đơn đâu bạn ạ!Nếu ghi sai mặt hàng tốt nhất bạn soạn sẵn biên bản huỷ rồi mang sang bảo khách hàng đóng dấu vào biên bản huỷ đó.
Còn hoá đơn bổ xung đâu có rắc rối bạn chỉ xuất thêm 1 HĐ và trên hoá đơn ghi nội dung : suất bù thuế GTGT cho HĐ số...
Hoá đơn BHTT không được khấu trừ thuế chứ vẫn là hoá đơn hợp lệ nên bạn xuất đầu ra cũng là hợp lệ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA