Lỗ năm 2005, 2006 có phải nộp thuế TNDN hay được khấu trừ?

• Thread starter Dinhhue
  • Ngày gửi
D

Dinhhue

Guest
14/1/06
4
0
0
HN
Chào các bác member cũ, em là member mới xin ra mắt các bác, nhân tiện các bác tư vấn giúp em với:
1) cty em thành lập 12/2004 lĩnh vực hđ : dịch vụ du lịch, đã nộp tạm thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2005, nhưng do cty làm ăn thua lỗ vậy sang 2006cty em có phải nộp thuế TNDN không hay được khấu trừ ?
2) Nếu được khấu trừ thì em phải làm những thủ tục gì để nộp cho cq thuế > Nếu có tài liệu các bác có thể cho em xin được không ạ?

Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Dinhhue nói:
Chào các bác member cũ, em là member mới xin ra mắt các bác, nhân tiện các bác tư vấn giúp em với:
1) cty em thành lập 12/2004 lĩnh vực hđ : dịch vụ du lịch, đã nộp tạm thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2005, nhưng do cty làm ăn thua lỗ vậy sang 2006cty em có phải nộp thuế TNDN không hay được khấu trừ ?
2) Nếu được khấu trừ thì em phải làm những thủ tục gì để nộp cho cq thuế > Nếu có tài liệu các bác có thể cho em xin được không ạ?

Em xin cảm ơn
Phụ thuộc vào tờ khai thuế TNDN năm 2006 của công ty bạn có được cơ quan có thẩm quyền chấp nhận không? Khi đó công ty của bạn có phải nộp hay không phải nộp thuế TNDN.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Va Anh Toi nói:
Phụ thuộc vào tờ khai thuế TNDN năm 2006 của công ty bạn có được cơ quan có thẩm quyền chấp nhận không? Khi đó công ty của bạn có phải nộp hay không phải nộp thuế TNDN.
@Va Anh Toi, cho Mina hỏi, Cơ quan thuế có thẩm quyền là cơ quan nào vậy ah? Tiền thuế TNDN tạm nộp này có cách nào lấy lại được khi DN yêu cầu cơ quan thuế quyết toán ngay. Và nếu sau này với chế độ tự khai tự nộp thì doanh nghiệp có được tự khấu trừ phần thuế này.
Thân

N

NTAC

Guest
Năm 2005 DN bị lỗ khi cơ quan thuế chấp nhận ( Họ kiểm tra xong) thì số thuế TNDN năm trước nộp thừa sẽ được khấu trừ vào năm 2006. Bạn cứ yên tâm

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
MINA nói:
Cơ quan thuế có thẩm quyền là cơ quan nào vậy ah?.
Thân
Cơ quan có thẩm quyền là nơi bạn nộp các loại giấy tờ đó.
MINA nói:
Tiền thuế TNDN tạm nộp này có cách nào lấy lại được khi DN yêu cầu cơ quan thuế quyết toán ngay.
Thân
Phần thuế TNDN tạm nộp này chưa được thanh kiểm tra thuế nên chưa được coi là phần nộp thừa được.
MINA nói:
Và nếu sau này với chế độ tự khai tự nộp thì doanh nghiệp có được tự khấu trừ phần thuế này.
Thân
Cũng không được khấu trừ phần thuế đã tạm nộp của năm trước.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Va Anh Toi nói:
Cơ quan có thẩm quyền là nơi bạn nộp các loại giấy tờ đó.
Phần thuế TNDN tạm nộp này chưa được thanh kiểm tra thuế nên chưa được coi là phần nộp thừa được.
Cũng không được khấu trừ phần thuế đã tạm nộp của năm trước.
@Va Anh Toi, Vậy theo chế độ tự khai tự nộp có nghĩa là doanh nghiệp phải treo phần thuế TNDN trong vòng 5 năm (nếu như năm năm cơ quan thuế mới quyết toán đến công ty này), với đồng tiền VND bị mất giá như vậy, khi công ty được thoái trừ phần này liệu có còn giá trị không?

N

NTAC

Guest
Bình thường ra năm sau cơ quan thuế chưa kiểm tra và chấp nhận thì bạn chưa đươc trừ vào phần nộp thừa, bây giờ chỉ 1-2 năm là thuế họ đến ngay mà phải chịu thôi

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
MINA nói:
@Va Anh Toi, Vậy theo chế độ tự khai tự nộp có nghĩa là doanh nghiệp phải treo phần thuế TNDN trong vòng 5 năm (nếu như năm năm cơ quan thuế mới quyết toán đến công ty này), với đồng tiền VND bị mất giá như vậy, khi công ty được thoái trừ phần này liệu có còn giá trị không?
Vậy nếu truy thu thuế và phạt 1 đến 5 lần thì sao????

D

Dinhhue

Guest
14/1/06
4
0
0
HN
Cảm ơn các bác nhiều, như vậy có nghĩa là năm 2006 cty em vẫn phải nộp thuế TNDN nếu CQ thuế chưa xuống quyết toán có đúng không ạ? Tóm lại là em vẫn phải mời các bác thuế xuống "hỏi thăm" thì mới có kết quả.:sad:

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
To Dinhhue
Đúng rồi.
To Va Anh Toi
Mina đã nói là sau này thuế cho DN tự khai tự nộp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA