nguyên vật liệu

• Thread starter trangthu
  • Ngày gửi
T

trangthu

Guest
15/11/05
7
0
0
41
hanoi
anh chị giúp em với!Bởi vì em mới làm nên số tồn nguyên vật liệu cứ lấy theo số cũ của kế toán trước mà công ty em năm ngoái cơ quan thuế chưa quyết toán. Năm nay em làm thấy bảng tổng hợp tồn,nhập,xuất NVL cuối năm số liệu không khớp với số dư đầu kỳ và cuối kỳ của TK 152, em xem lại là do sai lệch từ năm trước. vậy em cứ phải để số sai đó đến bao giờ hay anh chị có cách gì giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
trangthu nói:
anh chị giúp em với!Bởi vì em mới làm nên số tồn nguyên vật liệu cứ lấy theo số cũ của kế toán trước mà công ty em năm ngoái cơ quan thuế chưa quyết toán. Năm nay em làm thấy bảng tổng hợp tồn,nhập,xuất NVL cuối năm số liệu không khớp với số dư đầu kỳ và cuối kỳ của TK 152, em xem lại là do sai lệch từ năm trước. vậy em cứ phải để số sai đó đến bao giờ hay anh chị có cách gì giúp em với!
Trường hợp của bạn thì có thể giải quyết như thế này: Bạn lập đội kiểm kê, kiểm kê hàng tồn kho, sau đó phản ánh, xử lý số nguyên vật liệu thiếu - thừa thực tế đó chênh lệch với sổ sách. Biên bản kiểm kê này mặc dù nay đã là 15/01/2006 rồi nhưng bạn nên lập và "lấy" ngày 31/12/2005. Số liệu thừa thiếu thì đề ra hướng giải quyết. Qua 2006 lấy số liệu thực tế tồn kho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA