Viết sai mã số thuế trên hoá đơn

• Thread starter daongocha
  • Ngày gửi
H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định
Ðề: Viết sai mã số thuế trên hoá đơn

Vậy em cứ làm theo, khi nào thuế nó hành thì KTT đó chịu, em cảnh báo rồi mà ko nghe thì thôi :wall:

vâng,cảm ơn anh, lần này em làm thì hóa đơn nào bị sai em kiểm tra và bảo họ xuất lại hết, chứ không để đến khi làm biên bản bản điều chỉnh nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vân Nguyễn

Guest

vâng,cảm ơn anh, lần này em làm thì hóa đơn nào bị sai em kiểm tra và bảo họ xuất lại hết, chứ không để đến khi làm biên bản bản điều chỉnh nữa.

Đúng rồi đó bạn, hủy rồi xuất lại cái mơi cho an toàn, thuế khỏi kiếm cớ này nọ

P

Phanhuong78

Sơ cấp
30/1/13
12
0
0
45
Ha noi

Các anh chị cho em hỏi với, bên bán xuất hóa đơn cho bên em vẫn ghi mã số thuế theo cách cũ (xxxxxxxxxx-1) thì có được chấp nhận không ạ

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Các anh chị cho em hỏi với, bên bán xuất hóa đơn cho bên em vẫn ghi mã số thuế theo cách cũ (xxxxxxxxxx-1) thì có được chấp nhận không ạ
Nếu MST cty bạn có -1 thì vẫn phải ghi -1 bình thường chứ bạn. Tuy nhiên, - ở đây là gạch 3 ô thứ 11,12,13 và số 1 nằm ở ô thứ 14 mới đúng nhé.
Good luck

P

Phanhuong78

Sơ cấp
30/1/13
12
0
0
45
Ha noi

Mã số thuế bên tớ chỉ có 10 số thôi, nhưng ngày xưa -1 là để chỉ phương pháp khấu trừ thuế. Vậy bây giờ hóa đơn vẫn ghi -1 có được chấp nhận không hay là phải hủy đi ghi lại đúng 10 số

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mã số thuế bên tớ chỉ có 10 số thôi, nhưng ngày xưa -1 là để chỉ phương pháp khấu trừ thuế. Vậy bây giờ hóa đơn vẫn ghi -1 có được chấp nhận không hay là phải hủy đi ghi lại đúng 10 số
Những hóa đơn xuất rồi thì cho qua cũng dc, từ đây về sau yêu cầu xuất đúng cho an tâm.

xuli

xuli

Trung cấp
Ðề: Hóa đơn chứng từ

Chào bạn!

Ở công ty mình, mình hay xử lý cách viết sai địa chỉ, hay MST bằng cách lập 02 biên bản điều chỉnh hóa đơn, bạn ghi nội dung trên hóa đơn và nội dung điều chỉnh mới. Sau đó ký tên đóng dấu của 2 Công ty. Mỗi bên giữ 1 bản và kẹp vào hóa đơn đó là ok.

Ankhanh86

Mình nghĩ bạn này nói đúng đó :)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thế bạn nghĩ đúng? vậy làm biên bản điều chỉnh thôi thì căn cứ vào văn bản hướng dẫn nào?

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Bạn xem tổng cục Thuế hướng dẫn xử phạt về trường hợp sai mã số thuế nhé.

Đính kèm

• CV_487_TCT-CS.doc
    30.5 KB · Lượt xem: 306
H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định

Thế bạn nghĩ đúng? vậy làm biên bản điều chỉnh thôi thì căn cứ vào văn bản hướng dẫn nào?
Vấn đề này em đã đến cục thuế hỏi và được hướng dẫn là: Tùy theo trường hợp cụ thể mà có thể làm biên bản điều chỉnh mà không phải xuất lại hóa đơn hoặc phải hủy hóa đơn xuất lại hóa đơn mới
Nếu như chỉ sai một chi tiết nhỏ như địa chỉ Phường An Hội mà ghi Phường An Hòa chẳng hạn thì được lập biên bản điều chỉnh, mã sô thuế 1234567075 mà ghi 1234567057 thì được làm biên bản điều chỉnh.
Trường hợp sai liên quan đến số lượng, đơn giả, thành tiền, sai nhiều trong địa chỉ, mã số thuế thì phải lập hóa đơn.
Đó là hướng dẫn chỗ cục thuế nơi em được tư vấn không biết các cục thuế khác thì như thế nào nữa

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vấn đề này em đã đến cục thuế hỏi và được hướng dẫn là: Tùy theo trường hợp cụ thể mà có thể làm biên bản điều chỉnh mà không phải xuất lại hóa đơn hoặc phải hủy hóa đơn xuất lại hóa đơn mới
Nếu như chỉ sai một chi tiết nhỏ như địa chỉ Phường An Hội mà ghi Phường An Hòa chẳng hạn thì được lập biên bản điều chỉnh, mã sô thuế 1234567075 mà ghi 1234567057 thì được làm biên bản điều chỉnh.
Trường hợp sai liên quan đến số lượng, đơn giả, thành tiền, sai nhiều trong địa chỉ, mã số thuế thì phải lập hóa đơn.
Đó là hướng dẫn chỗ cục thuế nơi em được tư vấn không biết các cục thuế khác thì như thế nào nữa
Tư vấn căn cứ vào văn bản nào em có hỏi không? tư vấn bằng miệng nhưng khi đi duyệt quyết toán hòi làm biên bản điều chỉnh căn cừ vào văn bản nào thì em trả lời sao?

H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định

Tư vấn căn cứ vào văn bản nào em có hỏi không? tư vấn bằng miệng nhưng khi đi duyệt quyết toán hòi làm biên bản điều chỉnh căn cừ vào văn bản nào thì em trả lời sao?

Vấn đề ở chỗ là họ không nói căn cứ vào văn bản nào cả, họ chỉ nói là theo thông tư thì phải hủy hóa đơn xuất lại hóa đơn mới nhưng những trường hợp sai ít như e đã nói trên thì chỉ cần làm biên bản điều chỉnh là được.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vấn đề ở chỗ là họ không nói căn cứ vào văn bản nào cả, họ chỉ nói là theo thông tư thì phải hủy hóa đơn xuất lại hóa đơn mới nhưng những trường hợp sai ít như e đã nói trên thì chỉ cần làm biên bản điều chỉnh là được.
Vậy trong câu trả lời là đã có đáp án rồi đó, theo luật thì phải thu hồi xuất lại cái mới, ý sau là theo họ nghĩ, em thích làm theo ai là quyền của em.

H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định

Vậy trong câu trả lời là đã có đáp án rồi đó, theo luật thì phải thu hồi xuất lại cái mới, ý sau là theo họ nghĩ, em thích làm theo ai là quyền của em.
Đúng rối, trước tiên làm theo luật thì bên thuế không có gì để bắt bẻ nữa, nhưng nếu bên thuế họ đã cho phép mình làm biên bản điều chỉnh thì mình cứ làm, nhưng việc làm biên bản điều chỉnh này là tùy theo cơ quan thuế ở từng chỗ khác nhau. Vì thế để biết cơ quan thuế ở nơi mình làm có cho phép mình làm như vậy không thì trực tiếp hỏi tư vấn thuế của cơ quan thuế nơi mình làm việc.:)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Đúng rối, trước tiên làm theo luật thì bên thuế không có gì để bắt bẻ nữa, nhưng nếu bên thuế họ đã cho phép mình làm biên bản điều chỉnh thì mình cứ làm, nhưng việc làm biên bản điều chỉnh này là tùy theo cơ quan thuế ở từng chỗ khác nhau. Vì thế để biết cơ quan thuế ở nơi mình làm có cho phép mình làm như vậy không thì trực tiếp hỏi tư vấn thuế của cơ quan thuế nơi mình làm việc.:)
Cơ quan thuế nào cho em làm? đó chỉ là cá nhân làm bên thuế họ nghĩ vậy thôi, khi đi duyệt quyết toán là cả 1 tổ từ 3 người trờ lên, chưa chắc có cái ông hướng dẫn cho em, nếu những người này nói theo luật là sai giờ họ loại hết thì em giải trình thế nào? không lẽ nói em làm theo Ông Nguyễn văn A chỉ à?

H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định

Cơ quan thuế nào cho em làm? đó chỉ là cá nhân làm bên thuế họ nghĩ vậy thôi, khi đi duyệt quyết toán là cả 1 tổ từ 3 người trờ lên, chưa chắc có cái ông hướng dẫn cho em, nếu những người này nói theo luật là sai giờ họ loại hết thì em giải trình thế nào? không lẽ nói em làm theo Ông Nguyễn văn A chỉ à?

Thế thì cơ quan thuế tạo ra một người tư vấn thuế hướng dẫn doanh nghiệp làm thuế để làm gì nhỉ? Lúc đầu e gọi điện đến và xin tư vấn cũng được một người phụ nữ phụ trách bên thuế của cục thuế nói như vậy, sau đó e đến ngay chỗ tư vấn thuế và gặp trực tiếp người tư vấn thuế để hỏi thì cũng được chú ấy tư vấn như vậy.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thế thì cơ quan thuế tạo ra một người tư vấn thuế hướng dẫn doanh nghiệp làm thuế để làm gì nhỉ? Lúc đầu e gọi điện đến và xin tư vấn cũng được một người phụ nữ phụ trách bên thuế của cục thuế nói như vậy, sau đó e đến ngay chỗ tư vấn thuế và gặp trực tiếp người tư vấn thuế để hỏi thì cũng được chú ấy tư vấn như vậy.
Tư vấn để DN tham khảo thôi với lại năng lực của mỗi người tư vấn cũng khác nhau, em muốn chắc chăn thì phải hỏi bằng công văn.
Hỏi miệng và điện thoại không có căn cứ pháp lý để chứng minh, ko tin em lên hỏi em nhờ họ ghi ra giấy ký tên vào để em mang về xem họ có ký cho em không?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Sai mã số thuế tốt nhất là lập biên bản hủy HĐ, viết lại HĐ khác, nếu đã kê khai thuế làm tờ khai bổ sung giảm số thuế phải nộp

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

Mình vừa có 1 hóa đơn sai mã số thuế, xuất từ đầu tháng may mà cuối tháng phát hiện ra nên bảo bên kia xuất lại hóa đơn, trong tháng thì xuất lại cho lành, đỡ sau này phải bị bắt bẻ các bác ạ !

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình vừa có 1 hóa đơn sai mã số thuế, xuất từ đầu tháng may mà cuối tháng phát hiện ra nên bảo bên kia xuất lại hóa đơn, trong tháng thì xuất lại cho lành, đỡ sau này phải bị bắt bẻ các bác ạ !
CHuẩn không cần chỉnh, cứ theo luật mà làm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA