Tiền ăn trưa Công nhân

• Thread starter phuongthanh_8384
  • Ngày gửi
P

phuongthanh_8384

Guest
Cty mình có quy định, mỗi suất ăn trưa của công nhân là 5.000đ, khoản này không tính vào lương chính, vậy thì nó được hạch toán vào TK334, TK622 hay là TK141?Vì mỗi lần đưa tiền ăn cho tổ trưởng , bọn mình phải đưa 1 tuần/lần, và ghi phiếu chi là" tạm ứng tiền ăn trưa CN", mình làm vậy có đúng không và mình có thể dùng" giấy đề nghị tạm ứng" làm chứng từ gốc được không?
Bạn nào biết giúp mình với nhé!Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Theo chế độ kế tóan thì chi phí ăn trưa cho CNVC được tính vào CPSX tuy nhiên bạn phải có danh sách ký nhận hản hoi, hạcht óan qua 334 nhé, mức ăn trưa không quá 350.000đ/tháng

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
phuongthanh_8384 nói:
Cty mình có quy định, mỗi suất ăn trưa của công nhân là 5.000đ, khoản này không tính vào lương chính, vậy thì nó được hạch toán vào TK334, TK622 hay là TK141?Vì mỗi lần đưa tiền ăn cho tổ trưởng , bọn mình phải đưa 1 tuần/lần, và ghi phiếu chi là" tạm ứng tiền ăn trưa CN", mình làm vậy có đúng không và mình có thể dùng" giấy đề nghị tạm ứng" làm chứng từ gốc được không?
Bạn nào biết giúp mình với nhé!Cảm ơn nhiều.
Ăn trưa mà chi bằng tiền thì được theo dõi & hạch tóan như một khỏan thu nhập của người lao động. Mức chi tùy theo DN và chỉ được đưa vào CP hợp lý theo mức lương tối thiểu hiện hành.
Có nghĩa là khi chi tiền ăn trưa cũng phải lập danh sách, có ký nhận và được hạch tóan qua TK 334, khi quyết tóan thuế TNCN có công thêm cả phần tiền ăn trưa này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA