Thuế TNDN

• Thread starter boyhn1979
  • Ngày gửi
B

boyhn1979

Guest
7/1/06
10
0
0
Ha noi
Em có vài lời muốn hỏi?
Khi công ty Em mới thành lập (tháng 6 mới đi vào HĐ), CB thuế yêu cầu lập tờ khai Thuế TNDN năm 2005 là 26.000.000đ.
Nhưng thực tế BCTC cuối năm Cty em lỗ gần 100tr.
Giờ em muốn làm Điều chỉnh thuế TNDN được k?
Và các anh, chị nào có mẫu Công văn xin điều chỉnh Thuế TNDN cho em mẫu với.
Em là SV mơi ra trương lên k biết rõ lắm.
Giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Bây giờ đã qua 2006 rồi bạn lo làm tờ khai thuế TNDN cho 2006 đi là vừa chứ ko có điều chỉnh cho năm 2005 nữa đâu. Lúc trước bạn làm theo "thuế yêu cầu" thì làm sao mà sữa được nữa. Hơn nữa số thuế TNDN đó bạn đã tạm nộp cho cơ quan thuế rồi mà. Số thuế bạn đã nộp này tạm thời bị Nhà nước chiếm dụng thôi chứ ko mất đi đâu vì cty bạn 2005 lỗ mà. Khi nào thuế quyết toán thì số thuế bạn đã nộp này sẽ được trừ dần cho kỳ nộp thuế tiếp theo của cty bạn.
Bạn nên làm bảng đăng ký chuyển lỗ cho 2005 theo phụ lục số 1 quy định tại điều 46 Nghị định số 164/2003/NĐ-CP để đăng ký chuyển lỗ cho 2005 nhé. Chúc bạn thành công.
Thân!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tờ khai điều chỉnh thuế TNDN năm sẽ xuất hiện vào qúy III của năm khi mà kết quả SX, KD hàng hóa, dịch vụ trong 6 tháng đầu năm có sự thay đổi lớn dẫn đến tăng hoặc giảm trên 20% số thuế tạm nộp đã kê khai với cơ quan thuế.

Công ty bạn mới hoạt động được trong vòng 6 tháng cuối năm, do vậy mà cuối năm nay bạn không làm Tờ khai điều chỉnh thuế TNDN năm được nữa. Nếu có thì nó chỉ xuất hiện vào đầu qúy III năm 2006 mà thôi.

Tạm thời, bạn hãy làm Tờ khai thuế TNDN cho năm 2006. Rồi làm Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN cho năm 2005, nhớ kèm theo Phụ lục chuyển lỗ.

boyhn1979 nói:
Em có vài lời muốn hỏi?
Khi công ty Em mới thành lập (tháng 6 mới đi vào HĐ), CB thuế yêu cầu lập tờ khai Thuế TNDN năm 2005 là 26.000.000đ.
Nhưng thực tế BCTC cuối năm Cty em lỗ gần 100tr.
Giờ em muốn làm Điều chỉnh thuế TNDN được k?
Và các anh, chị nào có mẫu Công văn xin điều chỉnh Thuế TNDN cho em mẫu với.
Em là SV mơi ra trương lên k biết rõ lắm.
Giúp em với.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Số tiền thuế TNDN tạm nộp này nếu DN phá sản thì có được hồi lại không

Xem nhiều