Thuế giá trị gia tăng còn phải nộp cuối kỳ

• Thread starter Nguyen Tu Anh
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để khớp số liệu cho đúng trên Tờ khai thuế GTGT và sổ theo dõi thuế GTGT, bạn phải xem bị sai ở đâu. Sai đâu thì sửa đấy. Sai trên sổ thì sửa sổ theo một số cách mà trong Luật kế toán có đề cập, sai trên Tờ khai thì làm điều chỉnh trên Tờ khai cho tháng tới đây.

vodanthanh nói:
Thật ra thì khi điều chỉnh số Thuế GTGT đầu vào trên sổ sách ấy cty mình cũng đã làm tờ khai điều chỉnh rồi (T4). Có một điều mình phát hiện có 1 tháng ( Tháng 8) trên TK 3331 của mình kế toán lại để âm trong khi đó trên tờ khai số âm đó không được phản ảnh. Mình phải giải quyết thế nào cho khớp với số liệu đây?Mong các bạn tiếp tục góp ý kiến cho mình với ha
Xin chân thành cảm ơn rất rất nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Mình còn chưa rõ về vấn đề như sau- Mong các bạn chỉ giúp mình nha
Tiền Thuế GTGT còn phải nộp ckỳ = Số Thuế GTGT còn phải nộp đkỳ + số phải nộp trong kỳ - số đã nộp trong kỳ= SDCkỳ 3331
Trong đó: Số Thuế GTGT đã nộp vào NSNN trong kỳ=Nợ 3331/Có 111.112. (1)Nếu như không có vấn đề gì để điều chỉnh thì Số tiền Thuế GTGT đã nộp trong kỳ= SPS Nợ 3331-SPS Có 133 (2)
Trong năm, cty mình có điều chỉnh giảm thuế chi phí do sai MST GTGT đầu vào (Nợ 642/Có 133) nên Stiền đã nộp vào NSNN (1) > (2) một khoản phải điều chỉnh. Do đó số Thuế GTGT còn phải nộp ckỳ sẽ không bằng so với SDCK của TK 3331 trong sổ kế toán. vậy sự chênh lệch này khi trình bày trên sổ sách và trên các bảng báo cáo có sao không???

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
vodanthanh nói:
Mình còn chưa rõ về vấn đề như sau- Mong các bạn chỉ giúp mình nha
Tiền Thuế GTGT còn phải nộp ckỳ = Số Thuế GTGT còn phải nộp đkỳ + số phải nộp trong kỳ - số đã nộp trong kỳ= SDCkỳ 3331
Trong đó: Số Thuế GTGT đã nộp vào NSNN trong kỳ=Nợ 3331/Có 111.112. (1)Nếu như không có vấn đề gì để điều chỉnh thì Số tiền Thuế GTGT đã nộp trong kỳ= SPS Nợ 3331-SPS Có 133 (2)
Trong năm, cty mình có điều chỉnh giảm thuế chi phí do sai MST GTGT đầu vào (Nợ 642/Có 133) nên Stiền đã nộp vào NSNN (1) > (2) một khoản phải điều chỉnh. Do đó số Thuế GTGT còn phải nộp ckỳ sẽ không bằng so với SDCK của TK 3331 trong sổ kế toán. vậy sự chênh lệch này khi trình bày trên sổ sách và trên các bảng báo cáo có sao không???
Nếu bạn làm đúng thì số dư cuối kỳ của TK 3331 sẽ bằng đúng số thuế còn phải nộp (số trên tờ khai thuế tháng 12 - chỉ tiêu [40])

Bạn chú ý đến các bước như sau:
1. Khi điều chỉnh bút toán Nợ 642/ Có 1331 Trên sổ sách. Thì đồng thời phải điều chỉnh tờ khai thuế VAT (chi tieu [20],[21]tại tháng điều chỉnh đúng bằng số này.
2.Nếu bạn chưa điều chỉnh ở tờ khai tháng thì bạn phải điều chỉnh vào tờ khai điều chỉnh VAT NĂM.
3. Bạn xem lại phần kết chuyển thuế GTGT vào cuối tháng. (đặc biệt là tháng sau khi bạn điều chỉnh giảm bút toán 642/133. Nếu sai kết chuyển lại.
4. Chú ý Xác định số thuế GTGT phải nộp không cần lấy số liệu của 133.

Bạn làm các bước mình Note ra thì bạn sẽ thấy câu trả lời như thế nào
Chúc bạn thành công

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Bạn nói rõ hơn được không. Mình chưa hiểu cụ thể cho lắm
Thật ra thì khi điều chỉnh số Thuế GTGT đầu vào trên sổ sách ấy cty mình cũng đã làm tờ khai điều chỉnh rồi (T4). Có một điều mình phát hiện có 1 tháng ( Tháng 8) trên TK 3331 của mình kế toán lại để âm trong khi đó trên tờ khai số âm đó không được phản ảnh. Mình phải giải quyết thế nào cho khớp với số liệu đây?Mong các bạn tiếp tục góp ý kiến cho mình với ha
Xin chân thành cảm ơn rất rất nhiều .

K

Ktlemai

Guest
20/3/06
5
0
0
44
Tôn Đức Thắng
Kê khai thuế GTGT

Mình lập tờ khai thuế hàng tháng với các mục:
- Mục 40: Thuế GTGT phải nộp trong kỳ là âm ( vì Công ty chỉ mua vào)
- Mục 41: Thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này sẽ bằng chính số của Mục 40 đó. Nhưng theo mình nghĩ số thuế chưa được khấu trừ sẽ là số thuế mà minh được hưởng sẽ phải là dương chứ ??????????
Hãy giải đáp cho mình trong trường hợp này là ntn?
Thank!:error:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Những số liệu kê khai trên Tờ khai thuế GTGT sẽ luôn là một số dương vì có đầy đủ chỉ tiêu trên Tờ khai cho bạn nếu thuế GTGT còn phải nộp của bạn là một số dương hoặc một số âm (âm về mặt số học).

Nếu thuế GTGT của bạn còn được khấu trừ, bạn không kê khai vào chỉ tiêu 40 "Thuế GTGT phải nộp trong kỳ". Bạn sẽ kê khai vào chỉ tiêu 41 "Thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này" và chỉ tiêu 43 "Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA