Xuất hàng khi chưa có HĐ đầu vào

• Thread starter HuynhAnh
  • Ngày gửi
H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Cty mình nhờ 01 cty khác nhập uỷ thác 1 lô hàng dùm , khi xong thủ tục HQ hàng đi thẳng về kho mình nhưng họ chỉ xuất HĐ đỏ khi mình đã đóng thuế Nk , VAt đầy đù mà đến 1 tháng sau khoản thuế này mình mới đóng được .
Mình làm PNK nhập hàng xong xuất bán bình thuờng ( xuất luôn cả HĐ ) thì có được thuế chấp nhận ko vậy .

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chào bạn.
Để chắc chắn bạn nên xin nộp thuế NK trước thì bạn có thể xuất hàng và ghi luôn hoá đơn trong trường hợp bạn chưa có tờ khai hải quan. Còn bạn có tờ khai hải quan trong tay thì bạn có thể nợ thuế và xuất hàng có hoá đơn kèm

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hải quan cho DN nợ thuế GTGT của hàng NK trong một khoảng thời gian. Hàng về thì phải giải phóng mặt bằng ngay thôi nên còn bán hết lô hàng trước khi nộp thuế nữa cơ.

Khi công ty ủy thác nhập khẩu chưa xuất hóa đơn vì lý do trên nhưng bạn có chứng từ nhập khẩu (chắc là phải photo thôi) thì vẫn có thể xuất hóa đơn ra khi bán hàng.

HuynhAnh nói:
Cty mình nhờ 01 cty khác nhập uỷ thác 1 lô hàng dùm , khi xong thủ tục HQ hàng đi thẳng về kho mình nhưng họ chỉ xuất HĐ đỏ khi mình đã đóng thuế Nk , VAt đầy đù mà đến 1 tháng sau khoản thuế này mình mới đóng được .
Mình làm PNK nhập hàng xong xuất bán bình thuờng ( xuất luôn cả HĐ ) thì có được thuế chấp nhận ko vậy .

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Em tưởng là Công ty ủy thác phải xuất Hóa đơn GTGT ngay khi giao hàng cho mình chớ (theo nguyên tắc mà). Chứ nếu không thì anh căn cứ vào đâu mà xuất hóa đơn bán hàng, mà nếu anh xuất hóa đơn bán thì thời điểm đầu vào và đầu ra đâu có phù hợp.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi! Theo nguyên tắc đúng đắn rồi thì làm gì có chuyện để nói? Công ty ủy thác kia nó không thèm theo nguyên tắc đấy, dao thì phải cầm đằng chuôi mà chứ ai lại cầm đằng lưỡi nhỉ?

Chúng ta sẽ giải quyết theo tình huống thực tế. Tờ khai hải quan đã có (bản photo) thì có thể coi là chứng từ đầu vào để xuất hóa đơn ra.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Vậy cho em hỏi luôn, khih nào có cơ quan hải quan kiểm tra hay thanh tra thuế hỏi thì mình giải trình ntn được hả anh (về cái không đúng nguyên tắc í)???

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Mình cũng đang có một vướng mắc nhờ mọi người giúp đỡ.Tháng này cty mình có xuất một hóa đơn, nhưng thực tế thì hàng hóa đó chưa có trong kho, mà bên mình mới đang giao dich để nhập hàng về(nhanh nhất thì cũng phải vào tháng sau).Vậy sẽ phải xử lý như thế nào đây?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn không được xuất hóa đơn đầu ra trước khi có hóa đơn đầu vào. Hàng không có mà lại xuất khống thì càng nguy hiểm hơn.

Mình đang hướng dẫn cho bạn HuynhAnh trong điều kiện:
- Hàng nhập thật.
- Có chứng từ Hải quan đầy đủ.
- Chỉ chưa nhận được hóa đơn đầu ra của bên nhận ủy thác nhập khẩu.

Nếu khách hàng bắt bí, chưa xuất hóa đơn ra cho mình thì mình có thể lôi bộ chứng từ nhập khẩu ra để giải trình. Tất nhiên, với điều kiện bạn phải cầm trên tay bộ chứng từ nhập khẩu rồi (chắc không cầm được bản gốc đâu, đành xài tạm bản photo thôi). Chữa cháy thôi nhé! Chứ cứ để cháy mãi là toi đấy!

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
HuynhAnh nói:

Tr­ường hợp này phải vận dụng để giải thích, còn cứ theo đúng nguyên tắc thì ko ai làm đc. Hồ sơ cần phải có trong trường hợp này:
- Bộ tờ khai NK có sao y bản chính của bên nhận UTNK
- Phiếu nhập kho hoặc biên bản giao hàng có xác nhận của bên nhận UTNK

Vấn đề khá quan trọng nữa là hợp đồng UTNK của cty bạn với bên nhận UTNK phải ghi rõ thời hạn thanh toán tiền hàng, thuế NK là < 1 tháng kể từ ngày TKNK.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA