Lập báo cáo tài chính gửi ngân hàng

• Thread starter START NUMBER ONE
  • Ngày gửi
S

START NUMBER ONE

Guest
24/5/11
12
0
0
Phú Thọ
Em chào các anh chị trên diễn đàn WKT. Em là lính mới trên web. Nhiều điều em không biết và mong các anh chị chỉ giùm lắm. Em mới ra trường thôi kinh nghiệm chưa nhiều, bây giờ em làm bên mảng ngân hàng. Nhưng em không hiểu khi lập báo cáo tài chính gửi cho ngân hàng thì phải họ hay nhìn và đánh giá vào chỉ tỉu nào? Có nghĩa là đối với ngân hàng thì họ nhìn vào tài chính của mình mà cho mình vay đngs không ạ? Vậy thì cần phân tích như thế nào cần giữ chỉ tiêu nào và điều chỉn chỉ tiêu như thế nào cho hợp lý? anh chị nào hiểu về vấn đề này thì giúp em với. Không thì có tài liệ gì viết về các chị tiêu đó không gửi giùm emvaof mail với: chiem.cuncute@gmail.com em cảm ơn các anh chị nhiều nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Bạn nên tham khảo các BCTC

cảu các công ty CP trên mạng

Tham khảo các chỉ sổ

và bạn phải làm cho các chỉ số đó đẹp !

Nhưng phải cân đối và bạn cần lập giỏi BCTC

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

S

START NUMBER ONE

Guest
24/5/11
12
0
0
Phú Thọ
em cảm ơn anh nhiều nha. Khó thể hả anh? anh cho em xin trang địa chỉ web của BCTC mà như anh nói được không? em cảm on anh nhiều nhiều.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Bạn xem lại môn phân tích hoạt động kinh doanh
- họ phân tích các chỉ số về khả năng cân đối vốn
- tình hình công nợ và khả năng thanh toán
- các chỉ tiêu về khả năng sinh lời và hiệu quả hoạt động
- các chỉ tiêu về phân phối lợi nhuận ( áp dụng cho dn cổ phẩn hóa)

Đặc biệt lưu ý tới vòng quay vốn lưu động để thời gian vay được dài.

• Like
Reactions: ac69mu
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào bạn
Bạn có thể vào trang Web của Masan Group (Masan group - Vietnam's Business Pioneers ), trên trang này có đăng tải rất nhiều bctc cho các cổ đông, đối tác làm ăn với họ được biết như bctc quý, bc hợp nhất , bc kiểm toán vv…. Trong đó đáng chú ý là 2 bc của Tổng giám đốc & HĐQT , các vị này muốn “trình làng ” 2 chỉ tiêu rất quan trọng là “ Doanh thu thuần” & “ Lợi nhuận sau thuế”, theo mình nghĩ đây là 2 chỉ tiêu trong bctc mà bất cứ NH nào cũng để ý trước tiên khi thẩm định hồ sơ vay vốn, dĩ nhiên NH còn phải xem xét nhiều yếu tố khác nữa theo quy định riêng của NH, ngoài ra để có bản bctc “coi được” thì tạm thời DN phải làm giảm bớt các khoản Nợ phải trả, các khoản đầu tư tài chính dài hạn (TS dài hạn) bằng cách trả bớt nợ cho người bán, bán bớt CK đang đầu tư dài hạn (nếu có) thu tiền về để làm tăng TS ngắn hạn lên, viết dồn Doanh thu vv…vào thời điểm trước khi lập bctc gửi cho NH. Đây là những kinh nghiệm mình học được từ Chị KTT. Thân

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: ac69mu
S

START NUMBER ONE

Guest
24/5/11
12
0
0
Phú Thọ
Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều nhé,