Trích nộp BHXH và BHYT

• Thread starter luuminhhong
  • Ngày gửi
L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Cty mình thành lập T4/2005, cho đến nay vẫn chưa làm thủ tục đăng ký với cơ quan bảo hiểm và cũng ko trích 6% phải trừ lương của NV. Bây giờ mình muốn đăng ký BHXH,BHYT thì cơ quan bảo hiểm buột mình phải đóng hết bảo hiểm từ trước đến nay, nhưng nếu phải đóng như thế thì những nhân viên đã nghĩ việc có phải đóng ko, nếu ko đóng thì tiền lương của họ có được đưa vào chi phí ko, nếu buột phải đóng thì bây giờ phải làm sao.
Mức trích BHXH,BHYT= 23%*Tổng qũy lương, nhưng tổng qũy lương là lương căn bản hay tổng thu nhập của NV (tức là lương căn bản + các khỏan phụ cấp). Các bạn giúp mình nhé, xin cảm ơn nhiều. Nếu tổng qũy lương là tổng thu nhập thì công văn nào quy định như thế

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Với những Cn đã nghỉ bạn có thể làm Hợp đồng thời vụ để khỏi đóng tiền BHXH.
DN chỉ chịu 17% thôi, phần 6% còn lại của NLĐ. Bây giờ do DN và NLĐ thỏa thuận về phần không trích trong thời gian vừa qua (hoặc DN đóng, hoặc truy thu của NLĐ).
Bình thường các DN đóng BHXH trên mức lương CB. Bạn phải chú ý mức cơ bản theo thang bảng lương của Nhà nước hay mức cơ bản do DN xây dựng. Nếu do DN xây dựng thì không được thấp hơn mức tối thiểu qui định, và không được quá thấp vì bên BHXH sẽ không chịu đâu.

L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Cám ơn bạn Ho Lan đã trả lời giúp mình, nhưng bạn ơi hôm qua có bạn nhắn tin cho mình lại trả lời là tổng thu nhập tức là đã bao gồm phụ cấp. Lúc mới thành lập Cty mình đăng ký lương tối thiểi là 500.000đ, còn thang lương thì như thế này bạn tham khảo giúp mình nhé xem có đúng như thang lương nhà nước quy định ko
-Giám đốc:Bậc1:3.66, bậc 2: 3.94, bậc 3: 4.32, bậc 4: 4.60, bậc 5: 4.98, bậc 6:5.26
-P.GĐ:tương đương từ bậc 1 đến bậc 6 là:3.04, 3.28, 3.66, 3.94, 4.32, 4.60
-Trưởng phòng: 1.78, 2.02, 2.26, 2.50, 2.74, 2.98
- Nhân viên KD: 1.46, 1.58, 1.70, 1.82, 1.94, 2.06
Nếu thang lương trên ko đúng của nhà nước quy định thì mình phải trích trên tổng thu nhập phải ko, thế thì mình chết mất, bạn có cách nào giúp mình với.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Thang lương của Nhà nước có trong thư viện, bạn vào đó tải về nha. Theo mình thì hình như Cty bạn không theo thang bảng lương Nhà nước rồi. Nếu theo bảng lương NN thì lấy hệ số x 350.000đ.
Tuy nhiên mới thành lập bạn đăng ký lương tối thiểu là 500.000đ nếu bên TBLĐXH họ đồng ý rồi thì không có vấn đề. bạn có thể tự xây dựng thang bảng lương của Cty cũng ổn.

N

Nhu Ha

Guest
11/1/06
13
0
0
TPHCM
Công Ty minh cung vừa làm hồ sơ BHXH tình trạng giồng của bạn vậy. Phải trích trên lương + phụ cấp theo đúng trên hợp đồng lao động. Những nhân viên đã nghỉ thì không trích nhưng họ buộc phải làm cho họ tờ tường trinh đã thanh toán BHXH cho họ rùi. và kèm theo bảng lương công ty để họ xem...nói chung họ bắt bẻ đủ kiểu.Mức trích bắt buộc 23% chỉ từ tháng 07/05 thôi. Bạn còn đỡ, Bên mình làm hồ sơ BH cho từ T01/03 đến nay nè. Sau vài chục lần đi lên đi xuống thăm mấy anh bên BHXH, giờ cũng xong rùi.Hihi.........

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA