Thu tiền để ngoài sổ sách

• Thread starter Hồ Lan
  • Ngày gửi
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mình là bên bán, đã giao hàng rồi, quá hạn thanh toán nên bên mình yc bên mua trả tiền phạt thanh toán chậm (việc phạt này có ghi trên HĐồng). Thế nhưng sếp mình và KT công nợ đi nhận tiền về đưa thủ quỹ giữ mà không lập phiếu thu (sếp nói với KT công nợ là khoảng này để ngoài sổ sách).
Vậy thì các bác cho mình biết hành động này đã vi phạm những điều khoản nào? Liệu có bị phát hiện ra không? Mức độ khi bị phát hiện?
À bên mình là Cty liên doanh nhưng các sếp là VN (thuộc Cty Nhà nước).
Rất mong các bácnghiên cứu đưa ra hộ mình những tình huống giả định sẽ có, đứng ở nhiều góc độ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Ho Bao

Inactive Users
17/1/06
9
0
0
TP.HCM
thu ngoai so sach

Co may y ban phai suy nghi truoc khi thao luan tiep:

- Cong ty cua ban tu truoc toi nay co de nhieu khoan ngoai so sach nhu vay khong? Neu co thi sao bay gio ban moi hoi?
- Cong ty ban dang lam 2 so sach ke toan a?
- Ban hoi ke toan cong no thu tien cua nguoi ta me ben kia khong doi chung tu gi sao? Neu ban roi vao tinh huong cua ben mua thi ban se phai can cac hoa don chung tu gi de ban hach toan?

Minh dua vai y kien de ban suy nghi them

N

ng_huy82

Guest
6/12/03
12
0
0
41
Vũng tàu
Truy cập trang
Chào bạn Hồ Lan !!!
Việc thu tiền để ngoài sổ sách là một vấn đề khá tế nhị trong nghề kế toán của mình, nhất là trong các doanh nghiệp nhà nước.
Vấn đề này mình có một vài ý kiến cho bạn :
- Bên bạn yêu cầu thanh toán tiền phạt trả chậm bằng công văn hay là chỉ gọi điện thoại ???
- Nếu không đòi bằng công văn thì sẽ không có chứng từ gốc để hạch toán khoản tiền này, hơn nữa bên mua trả tiền hàng bằng tiền mặt hay tiền gửi ngân hàng ??? Nếu là tiền mặt thì chỉ cần làm phiếu thu lùi ngày là coi như xong,

T

thanhifc

Guest
14/12/05
1
0
0
41
ha noi
Tớ không hiểu bạn Ng huy82 đưa ra cách xử lý như thế nào? Nếu đòi bằng điện thoại thì thế nào mà đòi bằng công văn thì thế nào?
Nếu Giám đốc đã có ý định để ngoài sổ sách thì ghi phiếu thu lùi ngày để làm gì?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
To : Ng huy82
mình đã mail cho bạn rồi.
To :Nguyen Ho Bao
-Trước đây có để ngoài sổ sách hay không thì mình không biết vì mình mới biết vụ này thôi. Kế toán công nợ thay đổi nên cũng không ai biết trước có hay không?
-Bên mình chỉ có một hệ thống sổ thôi, do vậy mới hỏi các bác chứ.
-Nếu mình là bên trả tiền thì tất nhiên mình vẫn có phiếu chi do bên nhận ký rồi. Ngoài ra còn HĐồng, VBản đòi tiền phạt.
Các Bác tư vấn thì cứ mới thẳng cho mình biết để còn yên tâm, chứ hỏi về nguyên tắc thì rõ ràng là ....

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Về mặt nguyên tắc, việc để ngoài sổ sách các khoản tiền là không được phép và có thể bị phạt nặng nếu số tiền này ảnh hưởng đến TN chịu thuế của DN (phạt bao nhiêu chị Hồ Lan xem lại nhé)

_ Thứ 1, cty kia chấp nhận thanh toán tiền phạt, mình đã đi nhận, mình đã ký vào phiếu chi của họ, chắc chắn trên phiếu chi họ đã thể hiện là thanh toán tiền phạt, tức là mình đã thu tiền phạt của họ

_ Thứ 2, nếu không ghi nhận khoản này, khi kiểm tra đối chiếu giữa 2 bên, mình có lỗi vì mình ký tên rành rành, hơn nữa đã có các chứng cứ khác về việc đòi khoản phạt này (văn bản, HĐ, công văn...). Vì vậy khi cơ quan thuế kiểm tra, có thể họ biết cũng có thể không.. tuỳ vào may mắn thôi.

_ Thứ 3, nếu quyết định bỏ ngoài sổ, thì làm ơn đừng để lại dấu tích nào là mình có nhận tiền phạt (Phiếu thu, công văn...)

_ Thứ 4, việc này sếp quyết nên sếp sẽ chịu trách nhiệm, chị Hồ Lan nhỉ...

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Cái vấn đề này cũng hay đấy chứ. Lệnh xếp là lệnh trời, kế toán trong trường hợp này chỉ là thiên lôi thôi.
Có điều nếu có công văn đòi nợ, có hợp đồng lại ghi rõ khoản phạt thì đúng là may mắn mới không bị thuế hạch.
Thôi thì kế toán tránh trước đi, đẩy trách nhiệm qua cho xếp rồi nhớ kỹ cái khoản này làm vốn.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Có mấy trường hợp sau cần góp ý :
1-Thế còn trường hợp mình là kế toán công nợ thì sao? Mình có ký nhận với bên kia, về sếp kêu đưa thủ quỹ, có phiếu thu nhưng sau đó thì sếp hủy phiếu thu.
2-Kế toán thanh toán, tiền mặt : làm phiếu thu rồi sếp bảo đưa sếp ký nhưng sếp cầm luôn và bảo hủy phiếu đó đi rồi.
3-Thủ quỹ : nhận tiền, ký phiếu thu nhưng sếp cầm PT và hủy rồi.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Hồ Lan nói:
Có mấy trường hợp sau cần góp ý :
1-Thế còn trường hợp mình là kế toán công nợ thì sao? Mình có ký nhận với bên kia, về sếp kêu đưa thủ quỹ, có phiếu thu nhưng sau đó thì sếp hủy phiếu thu.
2-Kế toán thanh toán, tiền mặt : làm phiếu thu rồi sếp bảo đưa sếp ký nhưng sếp cầm luôn và bảo hủy phiếu đó đi rồi.
3-Thủ quỹ : nhận tiền, ký phiếu thu nhưng sếp cầm PT và hủy rồi.

_ Thế là ý chị muốn nói trong cả 3 trường hợp trên mình đều là người giơ đầu chịu báng, còn sếp thì lúc cần cũng có thể nói coi như không biết -> đẩy trách nhiệm qua cho mình.

_ Nhưng, nếu mình thu tiền (mình không phải thủ quỹ), nhận tiền rồi về giao cho thủ quỹ, lần sau cho thủ quỹ ký nhận với mình, rủi sau này phiếu thu bị huỷ cũng không sao.

_ Nếu mình là thủ quỹ, hơi căng một chút, nhưng theo mình biết thì thủ quỹ nào cũng có 1 cuốn sổ nho nhỏ, nếu khoản đó sếp lấy, bắt sếp ký nhận, nếu khoản đó mình vẫn còn giữ, cố gắng đẩy đi nhanh càng tốt..

_ Mình chỉ nói điểm này, khi đi thu tiền ở chỗ khác, thế nào cũng có giấy giới thiệu, mình khi đi thường photo lại giấy giới thiệu này, để chứng minh mình có nhận cũng là nhận cho cty mà thôi.. không thể đổ trách nhiệm cho mình được.

_ Vài suy nghĩ vậy thôi, chị Hồ Lan thấy không đúng thì đừng chê mình nhé.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Hồ Lan nói:
Mình là bên bán, đã giao hàng rồi, quá hạn thanh toán nên bên mình yc bên mua trả tiền phạt thanh toán chậm (việc phạt này có ghi trên HĐồng). Thế nhưng sếp mình và KT công nợ đi nhận tiền về đưa thủ quỹ giữ mà không lập phiếu thu (sếp nói với KT công nợ là khoảng này để ngoài sổ sách).
Vậy thì các bác cho mình biết hành động này đã vi phạm những điều khoản nào? Liệu có bị phát hiện ra không? Mức độ khi bị phát hiện?
À bên mình là Cty liên doanh nhưng các sếp là VN (thuộc Cty Nhà nước).
Rất mong các bácnghiên cứu đưa ra hộ mình những tình huống giả định sẽ có, đứng ở nhiều góc độ.
Nói chung là vi phạm rồi, nhưng ý xếp là ý Chúa, vậy mình phải xem lại toàn bộ các chứng từ liên quan tới việc thu tiền đó có còn chỗ nào sơ hở không. Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì thuế ít khi sờ đến khoản đó lắm. Còn kiểm toán thì trình độ cao hơn nhưng nếu không thể hiện trên sổ thì không vấn đề gì. Cái chính là góc độ nội bộ của chính công ty của mình cơ. Khoản này rất khó truy ra nếu trong công ty đoàn kết. Còn nếu không thì y học bó tay. Còn việc đối chiếu với cơ quan kia thì phải khéo và cẩn thận, nếu số dư bằng 0 rồi thì không làm đối chiếu, nhưng nếu số dư mà vẫn còn thì hơi khó, kiểm toán có thể sẽ bới được ra.
Nếu là mình thì mình báo cho xếp, để em dùng phương pháp khác để rút tiền ra, đừng làm theo phương pháp ấy. Của đồng chia ba, của nhà chia đôi.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Qua vấn đề này có thể thấy, việc dung hoà giữa ý sếp và các nguyên tắc làm việc theo pháp luật là rất khó :wall: , đôi khi phải chọn một mà thôi. Thông thường sự cân nhắc là chiều lòng sếp cao nhất và ít vi phạm nhất. Thôi thì lúc sếp quyết thì cho sếp ký nhiều nhiều 1 tí, để sau này có bị soi tới thì cũng biết ai là chủ mưu.:biggrin:

_ Chúc mọi người không bao giờ gặp phải cảnh này.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
To IMK : em góp ý thì có gì mà phải e ngại, chị thấy em có vẻ rụt rè khi nói về vấn đề này. Đây là trường hợp chị gặp phải nên đưa lên để cùng nhau xem xét và rút kinh nghiệm.
Miễn là cùng nhau xây dựng chứ không chỉ trích phải không em.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Hồ Lan nói:
To IMK : em góp ý thì có gì mà phải e ngại, chị thấy em có vẻ rụt rè khi nói về vấn đề này. Đây là trường hợp chị gặp phải nên đưa lên để cùng nhau xem xét và rút kinh nghiệm.
Miễn là cùng nhau xây dựng chứ không chỉ trích phải không em.

_ Không phaỉ là e ngại chị à, vì đây chỉ là ý kiến cá nhân mang tính chất phiến diện, lại là vấn đề nhạy cảm, có thể đúng mà có thể sai. Ai hiểu thì đỡ, ai không hiểu nói mình là không hiểu biết. cái chính với em là bàn luận và giúp đỡ người khác, nếu ai đó noí mình dốt cũng kệ...

_ Hy vọng chị sớm tìm giải pháp dung hoà đôi đường

_ vẫn còn WKT hả chị, sao không đi chơi Tết?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA