Mẫu đăng ký chuyển lỗ

• Thread starter nguyenhuykhoi
  • Ngày gửi
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Các bạn ai có mẫu đăng ký chuyển lỗ cho mình xin nhé. Xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Virgin đọc 1 tài liệu hướng dẫn cách chuyển lỗ, chịu khó gõ lại để các bạn tham khảo (trích từ sách Hướng dẫn kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp năm của Tổng cục THuế do NXB Tài chính 03/2005)

Trích dẫn:
Phụ lục 1
Phụ lục này nhằm diễn giải cho chỉ tiêu "Lỗ từ các năm trước chuyển sang"-Mã số B28 của Tờ khai thuế TNDN.
Theo quy định hiện hành, cơ sở kinh doanh phát sinh lỗ trong năm được phép chuyển lỗ sang các năm tiếp theo nhưng tối đa không vượt quá 5 năm kể từ năm phát sinh lỗ. CSKD được quyền chọn chuyển lỗ theomột trong những phương pháp sau:
1/Chuyển toàn bộ số lỗ phát sinh sang năm tiếp theo và nếu thu nhập của năm tiếp theo không đủ để bù trừ số lỗ chuyển sang thì số lỗ còn lại tiếp tục được chuyển sang năm tiếp theo nhưng không quá 5 năm.
2/Chia đều số lỗ cho 5 năm tiếp theo.
3/Chuyển số lỗ sang bất kỳ năm nào của năm năm tiếp theo.

Bản đăng ký kế họach chuyển lỗ của CSKD bao gồm các chỉ tiêu cơ bản: số lỗ phát sinh trong năm, số lỗ đăng ký chuyển các năm sau (trong thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ). Bản đăng ký này được gửi đến cơ quan thuế cùng với Tờ khai tự quyết tóan thuế thu nhập doanh nghiệp năm của năm có phát sinh lỗ (Phụ lục 1 kèm theo tờ khai không phải là Bản đăng ký chuyển lỗ)

Không có biểu mẫu đâu,doanh nghiệp tự làm lấy như hướng dẫn của anh Virgin ở trên

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Năm 2004, công ty em lỗ, nhưng kế toán không làm Bản đăng ký chuyển lỗ sang các năm tiếp theo (5 năm). Vậy năm nay, em có được bù số lỗ đó không?? Nếu được bù (theo phương pháp 1) thì năm 2005 lại lỗ. Nhờ anh chi chi giúp em!
Cám ơn nhiều!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
thanlan nói:
Virgin đọc 1 tài liệu hướng dẫn cách chuyển lỗ, chịu khó gõ lại để các bạn tham khảo (trích từ sách Hướng dẫn kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp năm của Tổng cục THuế do NXB Tài chính 03/2005)

Trích dẫn:
Phụ lục 1
Phụ lục này nhằm diễn giải cho chỉ tiêu "Lỗ từ các năm trước chuyển sang"-Mã số B28 của Tờ khai thuế TNDN.
Theo quy định hiện hành, cơ sở kinh doanh phát sinh lỗ trong năm được phép chuyển lỗ sang các năm tiếp theo nhưng tối đa không vượt quá 5 năm kể từ năm phát sinh lỗ. CSKD được quyền chọn chuyển lỗ theomột trong những phương pháp sau:
1/Chuyển toàn bộ số lỗ phát sinh sang năm tiếp theo và nếu thu nhập của năm tiếp theo không đủ để bù trừ số lỗ chuyển sang thì số lỗ còn lại tiếp tục được chuyển sang năm tiếp theo nhưng không quá 5 năm.
2/Chia đều số lỗ cho 5 năm tiếp theo.
3/Chuyển số lỗ sang bất kỳ năm nào của năm năm tiếp theo.

Bản đăng ký kế họach chuyển lỗ của CSKD bao gồm các chỉ tiêu cơ bản: số lỗ phát sinh trong năm, số lỗ đăng ký chuyển các năm sau (trong thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ). Bản đăng ký này được gửi đến cơ quan thuế cùng với Tờ khai tự quyết tóan thuế thu nhập doanh nghiệp năm của năm có phát sinh lỗ (Phụ lục 1 kèm theo tờ khai không phải là Bản đăng ký chuyển lỗ)

Không có biểu mẫu đâu,doanh nghiệp tự làm lấy như hướng dẫn của anh Virgin ở trên
@Thanlan, vậy biểu mẫu 14 phụ lục này dùng để làm gì vậy :

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nên làm bản đăng ký chuyển lỗ, đây là yêu cầu của cơ quan Thuế.

Phụ lục 1:phần 1 Kế hoạch chuyển lỗ phát sinh các kỳ tính thuế trước
Căn cứ vào Bản đăng ký kế hoạch chuyển lỗ (hoặc bản đăng ký kế hoạch chuyển lỗ điều chỉnh-nếu có) của cơ sở kinh doanh để ghi vào các chỉ tiêu của phần này.

Virgin cũng không phải là cán bộ cơ quan Thuế. Những điều mình viết về chuyển lỗ đều là trích từ sách
"Hướng dẫn kê khai Thuế Thu nhập doanh nghiệp năm" do NXB Tài chính phát hành tháng 03/2005. Chủ biên là Tổng cục thuế.
Theo Virgin nghĩ : cán bộ Cục thuế Thành phố HCM khi quyết toán thuế sẽ tham khảo theo sách này (Sách này do Trưởng Phòng Thuế tặng cho Virgin hướng dẫn về cách chuyển lỗ).
Nếu có thời gian, các bạn nên tìm mua một quyển đọc, sẽ rất rõ ràng về cách chuyển lỗ

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
Cho em hỏi :
Thế cty em mới thành lập thì Sau khi làm xong công văn xin miễn thuế kèm phụ lục số 3 theo thông tư 128 thì vẫn phải nộp đầy đủ các giấy tờ (Tkhai TTNDN,Bản ĐK tiền lương, Tờ Quyét toán TTNDN+GTGT,Bản ĐKý chuyển lỗ) vào đầu năm ạ?......Có gì xin mọi người góp y kiến để hoàn thiện hơn,.....
Thân!

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Mình dự kiến gửi bảng đăng ký chuyển lỗ cho cơ quan thuế theo mẫu này (tất nhiên là còn có cả phụ lục 01 nữa). Virgin và các bạn xem và góp ý kiến xem sao

Đính kèm

• Bang dang ky chuyen lo.rar
    3.7 KB · Lượt xem: 707
S

sunday

Guest
27/9/05
13
0
0
Ha noi
các anh chị cho em hỏi với, bản đăng ký chuyển lỗ mình nộp khi nào ạ, Công ty em nam 2004 bị lỗ nhưng kế toán ko làm đk chuyển lỗ . Bây giờ em mới đk chuyển lỗ cho năm 2005 có được ko ạ?

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
MINA nói:
@Thanlan, vậy biểu mẫu 14 phụ lục này dùng để làm gì vậy :
Chị Mina : Nếu 2005 DN lỗ năm đầu tiên thì sau khi nộp qtoán thuế TNDN,doanh nghiệp làm CV xin đăng ký chuyển lỗ ,sang năm 2006 nộp qtoán kèm phụ lục số 1 do 2005 chuyển sang
Nếu 2006 tiếp tục lỗ,thì vừa làm CV xin chuyển lỗ cho 2006,vừa làm qtoán kèm phụ lục số 1 do 2005 chuyển sang

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Theo em thì khi làm quyết toán thuế, kết quả bị âm thì Doanh nghiệp nên lập bảng đăng ký chuyển lỗ. Nếu không đăng ký thì không được chuyển lỗ vào các năm sau.
Phụ lục số 1 không phải là biểu mẫu quy định mà chỉ mang tính hướng dẫn mà thôi (vì DN chỉ có thể chọn 1 phương án chuyển lỗ ).
Mẫu biểu đăng ký chuyển lỗ thì Doanh nghiệp tự lập bằng văn bản ..............

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Về chuyển lỗ:
Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau theo hướng dẫn tại điểm 8 mục III phần C Thông tư số 128/2003/TT-BTC.
a) Số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế của năm quyết toán thuế được xác định bằng số chênh lệch âm của doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp trừ đi (-) chi phí hợp lý cộng (+) các khoản thiệt hại về hàng hóa do nguyên nhân khách quan trong kỳ tính thuế.
Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên và đăng ký kế hoạch chuyển lỗ với cơ quan thuế.Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ cơ sở kinh doanh được chuyển khác với số lỗ cơ sở kinh doanh tự xác định, thì số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế được xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền.
b) Cơ sở kinh doanh phát sinh lỗ phải lập kết hoạch chuyển lỗ ngay sau năm phát sinh lỗ và ghi vào mục I phụ lục số 1 ban hành kèm theo Tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp gửi cho cơ quan thuếđể đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào bất kỳ năm tài chính nào trong thời hạn được chuyển lỗ theo quy định.
Cơ sở KD không được chuyển lỗ nếu không đăng ký với cơ quan thuế hoặc chuyển lỗ ngoài kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký với cơ quan thuế.
c) Hàng năm khi quyết toán thuế TNDN, cơ sở KD căn cứ kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký với cơ quan thuế của các kỳ tính thuế trước để xác định số lỗ được chuyển trừ vào thu nhập chịu thuế của kỳ quyết toán thuế và ghi vào mục II, Phụ lục số 1 kèm theo Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
nguyenhuykhoi nói:
Mình dự kiến gửi bảng đăng ký chuyển lỗ cho cơ quan thuế theo mẫu này (tất nhiên là còn có cả phụ lục 01 nữa). Virgin và các bạn xem và góp ý kiến xem sao

Mình nghĩ bản đăng ký chuyển lỗ mà bạn Khôi lập là đạt yêu cầu rồi.

T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Công văn về chuyển lỗ

Chúc năm mới sức khoẻ, may mắn, hạnh phúc tới tất cả các bác.

Đầu năm đã xin xỏ đây ạ: bác nào có công văn số 266/TCT-ĐTNN ra ngày 18-01-2006 về đăng ký chuyển lỗ post lên cho em xin với.

Xin trân trọng cảm ơn.

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Bạn thongoc xem file này nhé.

Đính kèm

• 266.pdf
    79.9 KB · Lượt xem: 256
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Các bác cho em hỏi tí

Công ty em làm phầm mềm, mà lại mới thành lập. Nhưng 02 năm đầu thì lỗ. Đến năm thứ 3 thì lãi. Vậy em hỏi là:

1. Năm tiếp theo bọn em có thể lỗ tiếp không? (Vì năm nay may mắn kiếm được cái HĐ khá là béo nên lãi, dù tí xíu thôi).

2. Và nếu như năm thứ 4 này bọn em lại lỗ thì bọn em cần làm gì để chuyển lỗ? Nó có như bình thường không?

Chân thành cảm tạ các bác!

D

dainganha

Guest
18/12/05
9
0
0
TP Ho Chi Minh
nguyenhuykhoi nói:

Bạn Khôi có thể gửi cho mình mẫu bảng đăng ký chuyển lỗ qua đia chỉ email được không vì mình mở ở đây thì lại không đọc được, cám ơn bạn nhiều nhé
email : pthao_0209@yahoo.com

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tuấn Giang nói:
1. Năm tiếp theo bọn em có thể lỗ tiếp không? (Vì năm nay may mắn kiếm được cái HĐ khá là béo nên lãi, dù tí xíu thôi).
Có vẻ bác muốn cố tình cho lỗ quá nhỉ? Cho lãi tí đi, đã được ưu đãi về thuế rồi mà còn... Nếu DN làm ăn tậm tẹt thì lỗ là chuyện thường... thôi nên cứ tiếp tục nhé! :biggrin:

Tuấn Giang nói:
2. Và nếu như năm thứ 4 này bọn em lại lỗ thì bọn em cần làm gì để chuyển lỗ? Nó có như bình thường không?
Lỗ năm nào thì bạn phải làm Phụ lục để chuyển lỗ cho năm ấy thì mới được phép chuyển lỗ sang các năm tiếp theo. Không có gì khác biệt so với các năm trước cả.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Các bạn cần lưu ý:

Theo hướng dẫn của Cục thuế Tp.HCM về báo cáo quyết toán thuế năm 2005 thì việc đăng ký chuyển lỗ được thực hiện trong phụ lục 1 (mẫu phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư 128/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004 của Bộ Tài chính)

Như vậy, các bạn chỉ cần lập phụ lục 1 gởi kèm Tờ khai là được.

Kính báo.:0frown:

Sửa lần cuối:
Đ

đặng thu hoài

Guest
15/2/06
15
0
0
HaNoi
Chào bạn MiNa
Cảm ơn bạn cho mình biết mẫu đăng ký chuyển lỗ , nhưng bạn cho mình hỏi : Mình đã nộp tờ khai dự kiến thuế TNDN rồi , trong đó đã báo cáo tình hình KQKD của năm ngoái. Vậy bây giờ mình nộp tờ đăng ký chuyển lỗ cùng với Báo cáo tài chính năm ngoái được không, và liệu có muộn không?
Rất mong bạn trả lời giúp mình với nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA