Có phải xuất hoá đơn cho nhà hàng?

• Thread starter tranthihai
  • Ngày gửi
T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Các bác ơi sao hết năm rồi mà lại phát sinh lắm thứ thế này? :1luvu: Không biết em có làm kịp báo cáo không nữa, các bác giúp em một tay nhé!
Em đang gặp một vấn đề như sau:
Công ty em cho thuê văn phòng, hàng tháng ngoài thu tiền phí thuê nhà, còn có các phí dịch vụ khác như: tiền điện, tiền gởi xe,...
Đối với khách hàng thì tất nhiên em thu tiền rồi xuất hoá đơn bình thường. Nhưng công ty em có 1 nhà hàng phục vụ ăn uống cho toà nhà, mọi chi phí cho nhà hàng này em tách riêng sang TK627. Vậy những chi phí cho nhà hàng liên quan đến toà nhà thì em có phải xuất hoá đơn cho nhà hàng không? Như tiền thuê nhà, tiền phí dịch vụ.
Nếu xuất hoá đơn thì viết thế nào? Nếu không xuất hoá đơn thì hạch toán số chi phí trên ra sao? Vì phí dịch vụ chỉ có hoá đơn cho cả toà nhà không tách rời từng đơn vị thuê.
Các bác ra tay giup em nhe. Em cam on cac bac nhieu nhieu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
À mà các bác cho em hỏi luôn chuyện này nhé. Hôm tham gia diễn đàn em có hỏi về vụ tiền điện xuất cho các đơn vị thuê kế toán cũ hạch toán vào Có TK1388 rồi treo đó chẳng hạch toán tiếp cho tất toán TK này đi và được các bác giải thích là hãy hạch toán thu hộ, chi hộ. Vậy bây giờ em không tách khoản chi hộ ngay trên hoá đơn mà mỗi tháng sau khi thu tiền của các đơn vị thuê và trả tiền điện của toàn bộ toà nhà cho Điện lực (vẫn đưa vào TK6427) thì em làm một bút toán ghi Nợ TK1388/Có TK6427 số tiền thu của các đơn vị thuê. Em làm như vậy đã đúng chưa? Rất cảm ơn mọi người đã quan tâm và tận tình chỉ giáo.

N

Nguyen Ho Bao

Inactive Users
17/1/06
9
0
0
TP.HCM
Tham khao

Chao em,

Khong ai tu ban san pham cua minh cho chinh minh, tru khi chinh cong ty minh da su dung san pham cua minh.

Trong truong hop cua em co hai huong giai quyet:

1. Khong xuat hoa don gi ca cho nha hang va toan bo chi phi lien quan den hoat dong cua nha hang hach toan vao chi phi trong ky. Nhung em nho hoi y kien cua Ban giam doc vi lam nhu the nay xem nhu minh khong de y toi lai/lo trong hoat dong cua nha hang nua, em hoi BGD co muon loi nhieu hon khong va dong thue hay khong? Neu BGD say "NO" thi em lam nhu the nay. Neu say "YES" lam theo cach 2.

2. Neu xuat HD cho nha hang thi .....anh phai them thong tin cua em moi tu van chinh xac duoc.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Em xin cảm ơn bác Nguyen Ho Bao nhé! Tất nhiên ai cũng thế thôi, chẳng ông GĐ tư nhân nào thích nộp thuế nhiều cả. Theo em hiểu thì như thế nếu tách biệt ra thì nhà hàng sẽ có lời nhiều phải không? Tất cả chi phí khi nhận hóa đơn đầu vào em đưa vào TK642 chứ không đưa vào 627, chỉ các chi phí mua ngoài là hạch toán vào TK627.
Nhưng nếu bộ phận nhà hàng có 1 người đứng ra quản lý, họ phải trả phí cho phần thuê nhà, phí dịch vụ với công ty chính thì có ảnh hưởng gì không? Liệu họ có chịu bỏ khoản chi phí mà thực tế họ đã phải trả tiền.
Hay là em lại làm một bút toán kết chuyển phần chi phí của nhà hàng sang TK627. Nhưng như thế cũng không thể đưa phần tiền thuê nhà vào được.
Các bác giúp em với!

N

Nguyen Ho Bao

Inactive Users
17/1/06
9
0
0
TP.HCM
nhahang

tranthihai nói:
Em xin cảm ơn bác Nguyen Ho Bao nhé! Tất nhiên ai cũng thế thôi, chẳng ông GĐ tư nhân nào thích nộp thuế nhiều cả. Theo em hiểu thì như thế nếu tách biệt ra thì nhà hàng sẽ có lời nhiều phải không? Tất cả chi phí khi nhận hóa đơn đầu vào em đưa vào TK642 chứ không đưa vào 627, chỉ các chi phí mua ngoài là hạch toán vào TK627.
Nhưng nếu bộ phận nhà hàng có 1 người đứng ra quản lý, họ phải trả phí cho phần thuê nhà, phí dịch vụ với công ty chính thì có ảnh hưởng gì không? Liệu họ có chịu bỏ khoản chi phí mà thực tế họ đã phải trả tiền.
Hay là em lại làm một bút toán kết chuyển phần chi phí của nhà hàng sang TK627. Nhưng như thế cũng không thể đưa phần tiền thuê nhà vào được.
Các bác giúp em với!
Neu Cong ty em la cong ty tu nhan thi em nen hieu don gian the nay:

- Trach nhiem cua nguoi kinh doanh la phai dong thue, nhung tranh thue la mot nghe thuat. Neu cong ty em la DNTN thi BGD rat gioi trong chuyen nay.

- Vi nguoi quan ly nha hang ben em khong hach toan doc lap, tuc la ve ban chat, ho thue lai nha hang cua ben em de kinh doanh an uong ma khong dang ky kinh doanh vi vay ho khong can hoa don cua em ma chi thanh toan tien thue nhu da thoa thuan voi ben em.

- Vi la DNTN nen em quen di viec xuat hoa don cho nha hang. Nhung em phai luu y:
1. Cac khoan chi phi dau vao cua nha hang gom 2 loai chinh: la nguyen vat lieu de che bien thuc an nhu ca, tom, rau,...cac hoa don dau vao em nen hach toan het vao TK 152-Nha hang va hach toan vao TK 154-nhahang theo so luong thuc te che bien thuc an. Cac chi phi khac lien quan den hoat dong nhu tien luong, khac em hach toan het vao Tk 154 de theo doi. Cac mat hang chuyen ban nhu nuoc ngot va bia em hach toan vao Tk 156 de theo doi.

2. Cac hoa don ban hang ma nha hang da xuat cho khach hang se ghi nhan doanh thu binh thuong cua cong ty em. Khi ghi nhan doanh thu tuong ung em hach toan gia von tu TK 154->632 binh thuong.

3. Nhu vay minh khong de cap toi chuyen tien thue nha cua nha hang nua. Chuyen nay se lam trong noi bo giua GD cong ty em va nguoi quan ly ma thoi.

Truong hop neu em muon ghi nhan doanh thu tien thue nha cua nha hang nhung em se gap phai van ve chi phi vi em dang o trong 2 trang thai doi lap voi nhau do la muon lam dung la xuat hoa don nhung chi phi thi se gap van de.

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Vâng cảm ơn bác rất nhiều, em đã thông vấn đề hóa đơn cho nhà hàng rồi. Bây giờ bác cho em hỏi thêm câu nữa nhé:
Cách hạch toán chi phí của nhà hàng như vậy em thấy ổn hơn cách em đang làm. Vậy em có thể thay lại cách hạch toán từ năm nay, còn năm ngoái em vẫn để cách hạch toán cũ (tức là đưa toàn bộ chi phí của nhà hàng vào TK627 rồi kết chuyển sang TK154 và đưa về TK632) được không?
Nếu năm ngoái hạch toán 1 kiểu sang năm nay hạch toán cách khác thì có ảnh hưởng gì không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA