Thời hạn nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn?

• Thread starter buigiang140991
  • Ngày gửi
B

buigiang140991

Trung cấp
1/10/13
69
0
6
32
HỒ CHÍ MINH
Ðề: Thời hạn nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn?

Những công ty mới thành lập là phải nộp BCSDHD theo tháng bạn nhé. ngày 20 trong tháng là hạn nộp. Qua ngày 20 công ty bạn đc tính phạt chậm nộp. thân.

Cho mình hỏi mình mới nộp BCSDHĐ tháng 8 ngày hôm nay, Thuế nhận mà không nói gì về chậm phạt (Vì công ty mình thành lập cuối tháng 8, ngày 1/10 mới gửi thông báo sử dụng hóa đơn cho Thuế). Vậy mình có bị phạt không và nếu có thì phải tự nộp hay sao hay là đợi quyết định của Thuế?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
34
tp.hcm

Không, mình kể quy trình của mình cho bạn nghe bạn tham khảo nhé. Đầu tiên mình in 1 bản báo cáo đã nộp (bị sai) về, xong bạn in lại 2 bản đã sửa lại cho đúng trên phần mềm HTKK (2 bản này phải kí tên đóng dấu, Thuế sẽ giữ lại 1 bản). Rồi bạn làm 1 bản Giải trình nội dung như 1 công văn gửi cho Thuế: trình bày nguyên nhân lý do,... Xong bạn mang tất cả lên Thuế nộp.
cảm ơn bạn nhiều nha.. lần đầu tiên mình làm nên lo quá..

P

PHANGXEQN

Sơ cấp
17/10/13
1
0
0
qn

Cong ty cua ban moi thanh lap nhung da dat in hoa don va lam thong bao phat hanh hoa don chua? nếu chưa thông báo phát hành hóa đơn thì chưa bị phạt. còn nếu phát hành hóa đơn rồi thì qua ngày 20 (trong tháng) sẽ bị tính phạt bình thường. còn nếu bị phạt thì họ sẽ gửi thông báo cho mình nộp phạt luôn hoặc đến khi nào đơn vị bị đội kiểm tra thuế số tôi thì sẽ phát.than

T

thietkewebhtd

Sơ cấp
19/10/13
5
0
0
34
HCM

Bạn lên gặp người quản lý thuế công ty bạn sẽ được biết là công ty bạn phải nộp theo tháng hay theo quý à.

R

rubytrang1

Sơ cấp
7/3/11
37
0
6
Phú Thọ

Đúng rồi, phải gặp quản lý thuế thì mới biết là báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo tháng hay theo quý. Mình cũng thông báo phát hành tháng 10/2013, nhưng mà không nộp báo cáo theo tháng mà nộp theo quý. Vừa gọi Qly thuế thì chị ấy bảo dù cty mới thành lập hay thành lập lâu rồi thì đều báo cáo theo quý. Chẳng hiểu công văn hay nghị định như nào nữa, mỗi chi cục một kiểu, không thể hiểu được. Nhưng mà cũng may là không bị phạt.

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Rốt cuộc có bạn nào sau ngày 1/7/2013 mà bị xử phạt chậm nộp báo cáo hóa đơn theo tháng hay không :005: mình không hiểu bên Thuế sẽ dựa vào đâu để tính ngày chậm nộp báo cáo sử dụng hóa đơn tháng :015: Nếu ai đã nhận được Quyết định phạt mà bên Thuế ra chụp cho em xin cái ảnh quyết định tham khảo với, em xin cảm ơn :037:

R

rubytrang1

Sơ cấp
7/3/11
37
0
6
Phú Thọ

Heee, cuối năm rồi các bác thuế bận lắm, nếu phạt thì chờ ra tết họ kiểm tra thì phạt cả thể. phạt thì phạt theo hinh thức là không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quy định. Nghị định mới nhất là 109/2013/NĐ-CP. Nếu mà bị phạt thì cũng khá nhiều đó. Tốt nhất hỏi Qly thuế...

L

lankat89

Sơ cấp
23/5/10
21
0
1
binh duong

Theo mình biết là nộp báo cáo theo quý vì mình có lên hỏi thuế nó nói nộp theo quý ( công ty mình thành lập tháng 7/2013 )

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Báo cáo theo tháng chỉ áp dụng cho những DN có rủi ro lớn thôi, không phải Dn nào dưới 12 tháng cũng phải báo cáo đâu.

T

trangkt7110

Guest
12/4/13
0
0
0
33
Hà Nội

Không nộp theo tháng mà chỉ nộp theo quý thì có bị phạt ko bạn?

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Báo cáo theo tháng chỉ áp dụng cho những DN có rủi ro lớn thôi, không phải Dn nào dưới 12 tháng cũng phải báo cáo đâu.
Anh Thức ơi. Công ty em mới thành lập. Có phải kê khai theo tháng báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không ạ? Nếu kê khai thì kê trên mẫu nào vậy anh? vì em không thấy trên HTKK3.2.2 có kê khai theo tháng vậy ạ?

B

balothenorthface

Guest
19/4/14
1
0
0
34
balothenorthface

Cho mình hỏi mình mới nộp BCSDHĐ tháng 8 ngày hôm nay, Thuế nhận mà không nói gì về chậm phạt (Vì công ty mình thành lập cuối tháng 8, ngày 1/10 mới gửi thông báo sử dụng hóa đơn cho Thuế). Vậy mình có bị phạt không và nếu có thì phải tự nộp hay sao hay là đợi quyết định của Thuế?

balo the north face | balo north face

L

lankat89

Sơ cấp
23/5/10
21
0
1
binh duong

Nộp theo quý ko phạt đâu bạn

Cứ đợi nếu thuế xuống kêu nộp nộp thui , còn không nghe nói gì thì không sao

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
Ðề: Thời hạn nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn???

Công ty bạn mới thành lập -> khi gửi thông báo phát hành hóa đơn, bên bạn nộp online hay gửi bản giấy cho Chi cục thuế?
Bây giờ mới có quy định về tăng cường kiểm tra với DN mới thành lập, nên cán bộ quản lý sẽ kiểm tra và hướng dẫn Cty bạn nộp tháng hay nộp quý
Như cty bạn mh mới thành lập tháng 9/2013, khi nộp thông báo phát hành hóa đơn bản giấy cho chi cục thuế -> cán bộ quản lý hướng dẫn: hàng tháng nộp báo cáo sử dụng hóa đơn bản giây cho chi cục thuế (trong 12 tháng đầu) + báo cáo sử dụng hóa đơn theo quý (nộp giấy/ online đều được)

Bạn ơi, Doanh nghiệp mới thành lập phải gửi báo cáo sử dụng hóa đơn bản giấy hả bạn, hic, mình toàn gửi online không biết có sao không bạn nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA