Hóa đơn tháng trước chưa hạch toán thì tháng sau hạch toán như thế nào?

• Thread starter maihuongtiti
  • Ngày gửi
M

maihuongtiti

Guest
27/4/11
4
0
0
33
Thanh Hóa
EM mới làm kế toán nên anh chị chỉ giùm em với. Công ty em có 2 HĐ tièn điện phát sinh từ tháng 2 nhưng tháng 4 em mới nhận được HĐ ngày tháng trên HĐ vẫn là T2 nhưng khi hạch toán em để ngày hạch toán là T4 được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
EM mới làm kế toán nên anh chị chỉ giùm em với. Công ty em có 2 HĐ tièn điện phát sinh từ tháng 2 nhưng tháng 4 em mới nhận được HĐ ngày tháng trên HĐ vẫn là T2 nhưng khi hạch toán em để ngày hạch toán là T4 được không ạ?

Thời hạn kê khai bổ sung là 6 tháng bạn à, vì thế bạn hạch toán tháng 4 vẫn hợp lý

thông tư 129 nói:
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.
Ví dụ 19: Cơ sở kinh doanh A có 01 hoá đơn GTGT mua vào lập ngày 10/2/2009. Trong kỳ kê khai thuế tháng 2/2009, kế toán của cơ sở kinh doanh bỏ sót không kê khai hoá đơn này thì cơ sở kinh doanh A được kê khai và khấu trừ bổ sung tối đa là kỳ kê khai tháng 7/2009.

Sửa lần cuối:
T

tuyetvothan

Sơ cấp
14/8/09
40
1
8
Bà Rịa-Vũng tàu
vậy hoá đơn viết tháng trước, mà tháng này mình mới hạch toán vào chi phí thì là đúng chế độ hay sai?

P

pham ngoc dung

Guest
26/5/08
10
0
1
TP.HCM
Kê khai bình thường mà!Hoá đơn đầu vào được kê khai trong 6 tháng

thuonghanam

thuonghanam

Sơ cấp
5/8/11
35
1
0
ha nam
bạn phải hặch toán thêm vào chi phí của tháng 2, phát sinh vào tháng nào thì phải vào sổ tháng đấy bạn a,còn kê khai vào tờ khai thì có thể sau đó 6 tháng nhưng trong tờ khai vẫn phải lấy đúng ngày ps hoá đơn đó.

• Like
Reactions: thucottran
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
vậy hoá đơn viết tháng trước, mà tháng này mình mới hạch toán vào chi phí thì là đúng chế độ hay sai?
Chế độ quy định như thế nào thì làm như thế đấy, chế độ quy định hóa đơn đầu vào được kê khai trong vòng 6 tháng thì cứ vậy mà hạch toán thì là đúng chế độ (còn hình thức hóa đơn, nội dung hóa đơn, số tiền thế nào lại là chuyện khác nữa)

H

hope pham

Sơ cấp
Ðề: Hóa đơn tháng trước chưa hạch toán thì tháng sau hạch toán như thế nào?

mọi nguười chỉ giúp em với, em mua hàng tháng 2 mà mới chỉ nhận được hàng còn hóa đơn đỏ chưa nhận được, nhưng mà chị kế toán cũ đã nhập vào phần mềm phần hóa đơn mua hàng, chỗ hóa đơn thì để trống chưa nhập còn các chỉ tiêu khác nhập hết, qua tháng 4 thì em nhận được hóa đơn đỏ giờ em không biết xử lý như thế nào xin moi người giúp đỡ.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Bạn nói rõ hơn được không?
Tức là đã hạch toán rồi chứ j?
Nếu đã hạch toán rồi thì ngày hạch toán là tháng 2 hử bạn và trên hoá đơn ghi ngày của tháng 4 hay tháng 2? Nếu ghi tháng 2 thì ko sao, còn ghi sau tháng 2 thì sẽ có vấn đề nếu kê khai hoá đơn đó trong tháng 2.
TH này bạn phải xem là đã kê khai hoá đơn đó chưa?, theo mình thì công ty bạn chưa có hoá đơn sẽ chưa kê khai.

T

thanhke

Sơ cấp
12/4/12
25
0
1
ho chi minh city

:flower:
--làm như chị kế toán của bạn là nhập hàng trước tháng 2 thôi, bày giờ tháng 4 nhận được hóa đơn thì khai thuế hàng tháng bình thường , còn trên sổ sách kế toán chỉ ghi nhận bút toán thuể GTGT đầu vào ko ghi nhận hàng nữa ( vì nhập hàng tháng 2 rồi)

B

bsboysstyle

Sơ cấp
30/8/10
31
1
0
35
tp. Ho chi minh

mọi nguười chỉ giúp em với, em mua hàng tháng 2 mà mới chỉ nhận được hàng còn hóa đơn đỏ chưa nhận được, nhưng mà chị kế toán cũ đã nhập vào phần mềm phần hóa đơn mua hàng, chỗ hóa đơn thì để trống chưa nhập còn các chỉ tiêu khác nhập hết, qua tháng 4 thì em nhận được hóa đơn đỏ giờ em không biết xử lý như thế nào xin moi người giúp đỡ.

Mình không nhớ rõ công văn nào, trường hợp của bạn xem đây tham khảo:
Trong giao dịch mua bán hàng hoá có thể xuất hiện một số trường hợp xuất hàng cùng với xuất hoá đơn hoặc đã xuất hoá đơn nhưng hàng chưa về đến với người mua hoặc vì một số lý do khách quan hàng hoá đã về doanh nghiệp nhập kho nhưng chưa nhận được hoá đơn.
Trong phạm vi bài viết này, tôi xin giới thiệu với bạn đọc cách hạch toán một số nghiệp vụ mua hàng hoá thường gặp như sau:
1. Trường hợp mua hàng hoá về nhập kho, hàng đi cùng với hoá đơn:
- Khi hàng về nhập kho kế toán ghi:
Nợ TK 156: Giá mua chưa có thuế GTGT
Nợ TK 133: Thuế GTGT
Có TK 331, 111, 112: Tổng giá thanh toán
2. Trường hợp đã nhận được hoá đơn của người bán nhưng đến cuối kỳ kế toán, hàng vẫn chưa về nhập kho.
- Khi nhận được hoá đơn, kế toán ghi:
Nợ TK 151: Giá mua chưa có thuế GTGT
- Đến kỳ kế toán sau, hàng về nhập kho, kế toán ghi:
Nợ TK 156/Có TK 151: Trị giá hàng nhập kho
- Trường hợp hàng bị thiếu hụt, mất mát không đúng với hoá đơn (không nằm trong phần hao hụt trong định mức), người mua yêu cầu bên bán huỷ hoá đơn và xuất hoá đơn mới theo số thực tế hoặc xuất bù số hàng thiếu hụt, mất mát.
3. Trường hợp hàng hoá về trước, hoá đơn về sau:
- Khi hàng hoá về nhập kho, căn cứ phiếu nhập kho cùng các chứng từ đi kèm, kế toán ghi:
Nợ TK 156/Có TK 331: giá tạm tính
- Khi hoá đơn về, kế toán có 2 cách hạch toán như sau:
+ Cách 1: Kế toán ghi bút toán đảo trị giá hàng đã nhập kho theo giá tạm tính như sau:
Nợ TK 331/Có TK 156: giá tạm tính
Rồi hạch toán như sau:.
3.1. Nếu hoá đơn về trước ngày đơn vị xuất bán hàng hoá, kế toán ghi:
Nợ TK 156: Giá mua chưa có thuế GTGT
3.2. Nếu hoá đơn về sau ngày đơn vị đã xuất bán hàng hoá, đơn vị không được khấu trừ số thuế GTGT ghi trên hoá đơn mà tính vào giá trị hàng mua hàng, kế toán ghi:
Nợ TK 156/Có TK 331, 111, 112: Tổng giá thanh toán
+ Cách 2: Nếu có sự khác nhau giữa giá tạm tính và giá trên hoá đơn, kế toán ghi bút toán điều chỉnh:
a. Giá tạm tính nhỏ hơn giá trên hoá đơn, kế toán ghi:
Nợ TK 156/ Có TK 331, 111, 112: Phần chênh lệch giữa giá trên
hoá đơn trừ (-) giá tạm tính
Nợ TK 133/ Có TK 331, 111,112: Thuế GTGT ghi trên hoá đơn.
b. Giá tạm tính lớn hơn giá ghi trên hoá đơn, kế toán ghi:
- Ghi bút toán đảo phần chênh lệch giữa giá tạm tính với giá ghi trên hóa đơn:
Nợ TK 331, 111, 112/ Có TK 156: Phần chênh lệch giá tạm tính trừ (-)
giá ghi trên hoá đơn
- Hạch toán số thuế GTGT được khấu trừ như sau:
Nợ TK 133/ Có TK 111, 112, 331: Số thuế GTGT ghi trên hoá đơn.

Cái này mình lấy từ tạp chí kế toán.

• Like
Reactions: haobtd
T

TL79

Guest
16/5/07
12
1
3
45
ha noi

Bên mình làm về vận tải, tháng 6 lái xe bên minh có mua dầu chi tiền mặt để đi làm, nhưng đến tháng 8 lái xe mới đưa hóa đơn về cho kế toán, minh vẫn kê khai vào tháng 8, nhưng đang phân vân khi hạch toán vào sổ kế toán thì mình sẽ vào sổ tháng nào, nếu vào sổ tháng 6 thì thuế khấu trừ của tháng 7,8 bị lệch. ai biết chỉ mình vơi

• Like
Reactions: betongtrangtri
P

Phương Try

Guest
19/8/15
5
0
1
32
bạn phải hặch toán thêm vào chi phí của tháng 2, phát sinh vào tháng nào thì phải vào sổ tháng đấy bạn a,còn kê khai vào tờ khai thì có thể sau đó 6 tháng nhưng trong tờ khai vẫn phải lấy đúng ngày ps hoá đơn đó.
Chị ới, cho em hỏi, cái này có chắc chắn k vậy chị. vậy trong tờ khai thuế vẫn phải lấy đúng ngày ps hả c?

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho

Bên mình làm về vận tải, tháng 6 lái xe bên minh có mua dầu chi tiền mặt để đi làm, nhưng đến tháng 8 lái xe mới đưa hóa đơn về cho kế toán, minh vẫn kê khai vào tháng 8, nhưng đang phân vân khi hạch toán vào sổ kế toán thì mình sẽ vào sổ tháng nào, nếu vào sổ tháng 6 thì thuế khấu trừ của tháng 7,8 bị lệch. ai biết chỉ mình vơi
Hạch toán chi phí đúng ký kế toán kê khai thuế từ 2014 không xác định thời hạn .

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Chị ới, cho em hỏi, cái này có chắc chắn k vậy chị. vậy trong tờ khai thuế vẫn phải lấy đúng ngày ps hả c?
hờ hờ, bạn mở cái phần mềm hỗ trợ kê khai ra là biết câu trả lời đúng hay sai liền, trên HTKKcó cái phần ngày tháng lập hóa đơn đó tê, ngày náo thì viết vào chứ chẵng nhẽ tháng 4 kê khai rồi cũng viết là tháng 4

• Like
Reactions: Phương Try
M

Minchu Oanh

Guest
18/3/16
21
1
3
32
cho em hỏi chút ạ? ví dụ cty em mua 26/03, nhưng tới 01/04 mới có hóa đơn, phiếu nhập kho em ghi ngày nào và em muốn đưa chi phí này vào tháng 04, em mới làm đưa vào phần mềm còn bỡ ngỡ mong anh chị giúp

T

trinhauditor

Trung cấp
2/10/14
56
16
8
31
bây giờ thời hạn kê khai ko phải 6 tháng nữa mà là trước thời điểm có cơ quan thuế vào nhé, tức là 2,3 năm mà thuế vẫn chưa vào vẫn dc kê khai bổ sung :3

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
cho em hỏi chút ạ? ví dụ cty em mua 26/03, nhưng tới 01/04 mới có hóa đơn, phiếu nhập kho em ghi ngày nào và em muốn đưa chi phí này vào tháng 04, em mới làm đưa vào phần mềm còn bỡ ngỡ mong anh chị giúp
Em để PNK cùng ngày với HĐ.

M

Minchu Oanh

Guest
18/3/16
21
1
3
32
như vậy trên nhật kí chung của tháng tư là ngày của tháng 03 hả chị??

H

hoavingroup

Guest
9/11/15
5
2
3
34
Bạn vẫn phải kê khai theo tháng 2 chứ? Bạn kê khai bổ sung (trong thời hạn 6 tháng), quá 6 tháng thì hóa đơn đấy sẽ không được khâu trừ thuế GTGT.

• Like
Reactions: lehong196

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA