Hỏi về các thủ tục báo cáo với cơ quan thuế

• Thread starter huynhqthuan
  • Ngày gửi
H

huynhqthuan

Guest
9/1/06
2
0
0
45
tp hcm
Mình là thành viên mới của WebKeToan.
Mình là dân tin học mở công ty phần mềm nên mình kiêm luôn phần kế toán. Nhưng mình chưa biết gì về kế toán cả. Mình đang tìm hiểu xem cuối mỗi tháng, mỗi quý, mỗi năm và đầu năm thì mình làm những thủ tục gì giấy tờ gì ho cơ quan thuế. Mấy ngày nay mình đã tìm thông tin trên WKT rồi nhưng sợ còn thiếu nên nhờ anh chị, các bạn làm ơn hướng dẫn cho mình với.:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Sao bạn không tìm một kế toán làm cho bạn việc đó. Công việc kế toán cũng phức tạp lắm bạn à, bạn nên tìm một kế toán ngay đi.
Đầu năm bạn phải gửi công văn đến cơ quan thuế để xác nhận xem có phải doanh nghiệp phần mềm được miễn thuế TNDN trong ... năm và gửi kèm cả văn bản quy định điều đó. Nếu họ chấp nhận sẽ gửi công văn đồng ý và có dấu của cơ quan thuế đó. Lúc đó bạn mới không phải kê khai trên "Tờ khai thuế TNDN" đầu năm dòng "thuế suất" và doanh nghiệp của bạn sẽ không phải đóng thuế TNDN cho đến hết thời gian quy định. Khi nộp "Tờ khai thuế TNDN" đầu năm bạn nên gửi kèm theo bản phôtô công văn của cơ quan thuế gửi cho DN bạn ý để họ sẽ không phải thắc mắc.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
huynhqthuan nói:
Mình là dân tin học mở công ty phần mềm nên mình kiêm luôn phần kế toán. Nhưng mình chưa biết gì về kế toán cả. Mình đang tìm hiểu xem cuối mỗi tháng, mỗi quý, mỗi năm và đầu năm thì mình làm những thủ tục gì giấy tờ gì ho cơ quan thuế. Mấy ngày nay mình đã tìm thông tin trên WKT rồi nhưng sợ còn thiếu nên nhờ anh chị, các bạn làm ơn hướng dẫn cho mình với.:0frown:
Bác keo thế, hết như bác dân nhà kế chúng em toi. Nếu như bác chưa học qua kế toán thì tui đố bác bác có tìm cho mấy trên wed này cũng ko làm nổi đâu nha. Bác thuê kế toán người ta làm cho. :food-smil

H

huynhqthuan

Guest
9/1/06
2
0
0
45
tp hcm
Đúng là kế toán phức tạp thật, mình vật lộn mấy ngày nay rồi bi giờ mới làm xong tờ khai thuế TNDN. Cảm ơn bạn Trinh Thanh Ha cơ quan thuế đã xác cho cty của mình được miễn thuế rồi. Bác hoangaccounting thông cảm cho em, không phải em keo đâu. Vì em muốn vừa làm vừa học hỏi thêm nghiệp vụ kế toán thôi mà. Em chỉ nhờ các bác hướng dẫn cho em những cái cần phải làm thôi, còn lại chi tiết thì em tự tìm hiểu cũng được. Khi nào không làm nổi nửa thì em nhờ đến các bác kế toán tiếp sức ha.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
huynhqthuan nói:
Đúng là kế toán phức tạp thật, mình vật lộn mấy ngày nay rồi bi giờ mới làm xong tờ khai thuế TNDN. Cảm ơn bạn Trinh Thanh Ha cơ quan thuế đã xác cho cty của mình được miễn thuế rồi. Bác hoangaccounting thông cảm cho em, không phải em keo đâu. Vì em muốn vừa làm vừa học hỏi thêm nghiệp vụ kế toán thôi mà. Em chỉ nhờ các bác hướng dẫn cho em những cái cần phải làm thôi, còn lại chi tiết thì em tự tìm hiểu cũng được. Khi nào không làm nổi nửa thì em nhờ đến các bác kế toán tiếp sức ha.
Bạn nên cẩn thận với kế toán, vì tờ khai thuế TNDN không đòi hỏi tính chính xác tuyệt đối nên bạn thấy vượt qua nó không khó nhưng trong quá trình doanh nghiệp hoạt động sẽ phát sinh nhiều nghiệp vụ mà bạn không có đào tạo căn bản thì không được đâu, là dân tin học bạn có thể đọc sách và mò nhiều thứ trong lĩnh vực tin học nhưng kế toán thì liên quan đến cả tài chính và 2 món này thì bị ràng buộc phải tuân thủ theo pháp luật. Nếu làm sai có thể bị xem như phạm pháp và tùy theo mức độ vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Riêng việc doanh nghiệp của bạn không có kế toán là đã phạm pháp rồi đó (theo Luật Doanh Nghiệp và Luật Kế Toán).

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
huynhqthuan nói:

Nếu bạn đã biết những thủ tục cần phải làm nhưng sợ còn thiếu, bạn hãy post lại trong topic này, các mem wkt và Virgin sẽ kiểm tra xem bạn còn thiếu những thủ tục nào. Như vậy chắc là ổn chứ.:two:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA