Tình huống khó xử ! Nhờ các Bác tư vấn

• Thread starter anhoanh
  • Ngày gửi
anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Tôi làm bên lĩnh vực KS. Có bán phòng cho 1 đơn vị họ không có HĐ . Giá bán thực tế là 100 USD và họ yêu cầu xuất HĐ là 150 usd. Số tiền chênh lệch sẽ thanh toán cho họ. Làm thế nào để có chứng từ hợp lý cho khoản này. Số tiền tương đối lớn khoang 4500 USD.
Mong các Bác tư vấn giúp với. Bởi lẽ tôi chưa gặp tình huống này. Nếu từ chối thì mất doanh thu nhưnh nếu gật đầu thì ????? và họ có nói là có 1 số KS có thể giải quyết được vấn đề này!

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tmjnhi

Guest
20/1/06
6
0
0
Phan Thiết
anhoanh nói:
Tôi làm bên lĩnh vực KS. Có bán phòng cho 1 đơn vị họ không có HĐ . Giá bán thực tế là 100 USD và họ yêu cầu xuất HĐ là 150 usd. Số tiền chênh lệch sẽ thanh toán cho họ. Làm thế nào để có chứng từ hợp lý cho khoản này. Số tiền tương đối lớn khoang 4500 USD.
Mong các Bác tư vấn giúp với. Bởi lẽ tôi chưa gặp tình huống này. Nếu từ chối thì mất doanh thu nhưnh nếu gật đầu thì ????? và họ có nói là có 1 số KS có thể giải quyết được vấn đề này!

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ.

Thực sự thì việc viết up hoá đơn lên như thế là không hiếm trong mọi lĩnh vực kinh doanh, không ngoại trừ KS.
Nhưng bạn cho hỏi một chút được không ? bạn bảo có bán phòng cho 1 đơn vị họ không có HĐ, rồi xuất hoá đơn tăng lên 50 USD, vậy là bạn xuất hoá đơn tài chính hay hoá đơn thông thường, theo tôi nghĩ, chắc hẳn là xuất hoá đơn tài chính phải không ?

Cách giải quyết bình thường trong các nghành kinh doanh khác đó là vẫn xuất hoá đơn cho họ, tuy nhiên họ phải chịu tiền thuế cho mình, mình cần doanh thu thì phả làm thế mà. Bạn nên có bàn trước với xếp để tránh việc hiểu lầm. Còn việc để hợp lý hoá chứng từ, thông thường sẽ bao gồm vào các dịch vụ cộng thêm. Mình không rành nghành khách sạn nên không nắm rõ lắm các dịch vụ sẽ như thế nào. Chắc là bạn cũng mới nên gặp trường hợp này thấy khó. Mình chỉ có thể nói như vậy, còn việc cộng thêm dịch vụ hay các loại thanh toán khác như thế nào thì chờ ngưòi có kinhg nghiệm trong nghành khách sạn nói với bạn vậy.
Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề.

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Cảm ơn bạn rất nhiều!Thông thường trong trường hợp này là mình phải mua HĐ một dịch vụ khác chẳng hạn như là dịch vụ vận chuyển khách hay 1 số dịch vụ khác liên quan đến tours. Nhưng theo mình được biết thì Tổng cục thuế có thông tư gì đó??? về khuyến khich nghành du lịch và chấp nhận chi phí cho việc xúc tiến du lịch nhằm thu hút khách thì không biết thông tư này cụ thể như thế nào? Và trường hợp này có thể áp dụng đựoc không?Cách khác, nêu như mình chi trả phần này cho 1 cá nhân xem như là chi phí hoa hồng. Mình chỉ kê khai thuế thu nhập không thưeờng xuyên 10% thì có được không? Và cần nhưngc loại hợp đông gì???Rất mong nhận đựoc ý kiên từ cácc Bác sớm!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA