laichua phan phoi

• Thread starter 112
  • Ngày gửi
1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Em đang vuong mot dinh khoan trong Bao cao Tai chinh
Doanh nghiệp em luon co số dư bên nợ tài khoản 421( tức la luôn lỗ)
hàng quý em vẫn phải tạm nộp thuế TNDN em đinh khoản là
Nợ 421
Có 3334(số thuế tạm nộp)
Vậy cho em hỏi đầu kỳ năm 2003 số tạm nộp của các năm trước em có đươc kết chuyển trở laij để lấy số thực lỗ ko tức là
Nợ 3334
Có 421( số thuế tam nộp của các năm trước)
Anh chi lam ơn chỉ nhanh giup em
BCTC sắp phai nộp rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoa

Guest
25/2/04
39
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Không. Bạn Qt lỗ thì số nộp thừa sẽ thể hiện trên QT thuế TNDN.
Còn tạm nộp thuế theo TB thì vẫn phải ghi :421/3334 (Số phải nộp)
3334/111,112 (Số nộp)

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn làm công văn chuyển số nộp tạm của năm trước để trừ vào năm tiếp theo, Tổng cục thuế có hướng dẫn việc hoàn thuế TNDN trong trường hợp DN nộp thừa (không biết rõ số CV), nhưng số hoàn này DN không được lấy về mà chuyển sang mục đích nộp ngân sách khác.

Số tạm nộp chỉ hạch toán: Nợ 3334 Có 1111 chứ đâu có hạch toán bút toán Nợ 421 Có 3334 được, nếu hạch toán như vậy mà năm quyết toán lỗ thì nghĩa là số dư trên tài khoản 3334 bằng 0 - như vậy phản ánh trên bảng cân đối sẽ sai. Xem lại chỗ này nhé.

H

hoa

Guest
25/2/04
39
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Gửi HyperVN:
Bạn xem lại cách hướng dẫn hạch toán số tạm nộp thuế TNDN trong năm đi.
Theo kinh nghiệm QT của mình thì hầu hết các DN lúc QT thuế đều bị nhà thuế thu thêm thuế so với số tạm nộp.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
To hoa

Bút toán này của HyperVN đúng đó : "Số tạm nộp chỉ hạch toán: Nợ 3334 Có 1111 chứ đâu có hạch toán bút toán Nợ 421 Có 3334 được".

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Cho mình hỏi một vấn đề này cũng hơi hơi mang tính nhạy cảm tí chút, nhưng thật sự là chưa biết làm thế nào, không biết hỏi ai và cũng nghĩ là không đến nỗi phạm pháp hay cái gì đó tương tự :no , đại loại là thế này: Công ty mình làm trước đã đăng ký nộp thuế 20tr, song do có một số phát sinh ngoài dự tính, cụ thể là do lỗ tỷ giá nên khi mình quyết toán là lỗ khoảng chừng gần 200tr, doanh thu khoảng 5-6 tỷ. Vậy lên quyết toán nộp mình có thể để lỗ như vậy không hay là phải treo chi phí để chỉ để lỗ khoảng vài chục triệu (mà khó lắm, mình treo tối đa cũng chỉ được khoảng gần 100tr thôi, vẫn phải để lỗ chừng 100tr!) Mọi người làm ơn trả lời gấp giùm mình được không, cảm ơn nhiều!!!!

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
* Mình cũng nghĩ giống anh boihoangvt khi tạm nộp thuế TNDN thì chỉ định khoản :
Nợ 3334
Có 111
* Nhưng sao mình thấy các sách hướng dẫn hạch tóan thì đều ghi :
- Khi xác định số tạm nộp:
Nợ 421
Có 3334(số thuế tạm nộp)
- Khi nộp thuế :
Nợ 3334
Có 111
Nhưng định khoản như thế này thì không ổn lắm, vì giả sử năm trước đã lỗ , số dư bên nợ 421. Trong năm tạm nộp thì hạch toán tăng bên Nợ 421 , giả sử cuối năm vẫn lỗ nữa , thì sao ? Số dư cuối kỳ của tài khoản 421 sẽ bao gồm : số dư lỗ đầu năm + số tạm nộp thuế trong năm( vì hạch toán Nợ 421 mà) + số thực tế lỗ trong năm (lỗ thì phải hạch toán Nợ 421).
Như vậy khi nhìn vào TK 421 mình sẽ không biết được trong năm mình lỗ bao nhiêu.
Tóm lại là cách hạch toán nào là đúng nhất ??? :il
Mong mọi người cho câu trả lời chính xác :thank :thank :thank

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
to leloanbt
dung day minh cung doc quyen sach DN vua va nho cung hach toan giong cau
minh ko biet la the nao cho dung , nhung theo minh nghi neu chi hach toan
No 3334
Có 111
thi luc nen bang can doi tk ko co van de gi , nhung nen bang can doi kt thi co day ban thu ma xem.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
to chị AC
EM vẫn chưa khỏi thắc mắc về TK 421 (Lợi nhuận chưa phân phối)
Giả sử nếu như đến cuối kỳ báo cáo mà doanh nghiệp lãi thì theo
Ở quyển hệ thống DN vừa và nhỏ năm 2002 có ghi rõ là
khi cơ quan thuế đến quyết toán thì mới biết
Nếu số thuế còn phải nộp nhiều hơn số thuế đã tạm nộp thì nộp thêm ĐK la
No 421
có 3334
còn nộp thừa thì ĐK ngược lại
vậy thì nếu mà DN chưa QT thì số mà DN tự tính ( lãi *32%)đấy có phải hạch toán ko
Mong tin chị lắm đó

H

hoa

Guest
25/2/04
39
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Gửi :112
Đầu năm doanh nghiệp phải nộp tờ khai thuế TNDN cho CQ thuế, căn cứ vào tờ khai của DN( đã được sự đồng ý của CB CQ thuế), hàng quý CQ thuế sẽ gửi TB nộp thuế TNDN cho DN .
Căn cứ vào TB của CQ thuế, DN sẽ tạm nộp số thuế TNDN (cách định khoản như mình đã nói ở các bài viết trước).
Cuối năm TC nếu DNQT số thuế TN phải nộp > số tạm nộp thì DN sẽ phải ĐK như sau : No 421/3334 (So phai nop them)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA