Năm tài chính đầu tiên 14 tháng, cơ quan thuế không chấp nhận!

• Thread starter Arale
  • Ngày gửi
A

Arale

Guest
31/10/05
3
0
0
44
TP.HCM
Công ty em thành lập vào ngày 1/11/2005, hiện giờ chưa có doanh thu, em muốn để qua năm 2006 mới làm báo cáo tài chính. Nhưng khi em hỏi trên cơ quan thuế, họ không chấp nhận. Họ bảo dù một tháng vẫn phải làm báo cáo tài chính cho năm đó, rồi đăng ký chuyển lỗ. Em phải làm sao đây? Làm báo cáo nộp hay đem văn bản có quy định về vấn đề này lên nói chuyện với họ?
Xin mọi người tư vấn giúp em!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể đưa ra hai bằng chứng sau để "cãi" lại cơ quan thuế.

- Thứ nhất, theo điều 13 của Luật kế toán 03/2003/QH11 có quy định:

Trường hợp kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn 90 ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn 15 tháng.

- Thứ hai, theo hướng dẫn kế toán chuẩn mực "Trình bày báo cáo tài chính" của Thông tư 23/2005/TT-BTC có quy định:

Các doanh nghiệp phải lập báo cáo tài chính theo kỳ kế toán năm là năm dương lịch hoặc kỳ kế toán năm là 12 tháng tròn sau khi thông báo cho cơ quan thuế. Trường hợp đặc biệt, doanh nghiệp được phép thay đổi ngày kết thúc kỳ kế toán năm dẫn đến việc lập báo cáo tài chính cho một niên độ kế toán có thể dài hơn hoặc ngắn hơn một năm dương lịch nhưng không được vượt quá 15 tháng.

A

Arale

Guest
31/10/05
3
0
0
44
TP.HCM
Cám ơn anh nhiều! Nhưng không biết khi mình đưa bằng chứng là họ đã sai, không biết mình có tự chuốc lấy phiền phức không?!!!!!:biggrin:

M

mysterious_girl

Guest
Điều này còn tùy thuộc vào tài ứng xử của bạn với cơ quan thuế nữa.Tú Anh là chị chứ ko phải anh đâu bạn nhé.

Sửa lần cuối:
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Tô nghĩ, bạn Arale cần khéo léo thuyết phục cán bộ thuế một chút thì êm xuôi thôi, không nên cãi lý cứng quá với họ.
Vậy cũng xin hỏi thêm các bạn : Trong trường này, báo cáo Quyết Toán thuế để qua năm sau được chứ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quyết toán thuế thì lại không để được sang năm sau bác ạ. Thế mới chán chứ! DN thành lập từ tháng 11/2005, đã có hai tháng để báo cáo thuế rồi.

nguyenhuykhoi nói:
Trong trường này, báo cáo Quyết Toán thuế để qua năm sau được chứ?

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Nguyen Tu Anh nói:
Quyết toán thuế thì lại không để được sang năm sau bác ạ. Thế mới chán chứ! DN thành lập từ tháng 11/2005, đã có hai tháng để báo cáo thuế rồi.

Trời đất, Có Cty Thìn đang làm nè, Phát sinh từ tháng 10/2004 đến giờ chưa quyết toán.. Gộp 2005 rồi làm luôn. Lên năn nỉ họ là được thôi.
Nếu năn nỉ không xong thì Vác Luật kế toán lên làm việc với họ nếu họ không chấp nhận thì ...............Tôi cũng chẳng biết làm thế nào. Vì Quốc hội nói họ không nghe, Bộ tài chính nói họ không nghe, Tổng cục thuế nói họ không nghe. Thì nếu họ không đi học thêm về nghiệp vụ thì mình vác đơn lên Cục thuế TP.HCM mà nói chuyện. Vậy thôi........Chứ biết làm sao bây giờ

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Ông Thìn ơi,
Ông đi tắt đi thôi, vác lên Cục Thuế TP mà hỏi cho nhanh. Không thì làm công văn gửi lên bắt họ phải trả lời. Lấy cái chứng cứ đó mà đi cãi (nếu thực sự muốn cãi).

K

khanhly7880

Sơ cấp
5/12/09
5
0
0
Viet Nam
Mình làm 2 cty, nhưng phát sinh đầu ra, đầu vào ít, mình muốn làm sổ kế toán theo năm (đầu năm mở số, cuối năm kết chuyển 1 lần) có được không các bạn nhỉ? ai có thông tư nào hướng dẫn việc này gửi cho mình xin nhé!
Ai có hiểu biết về việc này xin chỉ dẫn, cảm ơn mọi người!
Email của mình: khanhly7880@yahoo.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA