Hỏi về Chi phí thực hiện các đề tài, dự án nghiên cứu khoa học có hỗ trợ kinh phí từ NSNN

• Thread starter huyenthuongly
  • Ngày gửi
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Chào cả nhà!
Mình thấy mình gà quá!
Tham gia diễn đàn gần một tháng rồi mà hôm nay mới tìm được cách post bài lên diễn đàn!
Hì, Mọi lần chỉ vào đọc lại các bài viết của mọi người thuôi, hông bít làm thía nào để tạo một đề tài mới,
May quá, thật tình cờ và thật bất ngờ!:)
Chả là thế này ạ!
Công ty mình có thực hiện một đề tài nghiên cứu khoa học theo ND 119/1999/ND-CP, có hỗ trợ một phần kinh phí từ Quỹ phát triển khoa học và công nghẹ quốc gia, thời gian thực hiện là 16 tháng, đến khoảng tháng 07 này là làm thủ tục thanh quyết toán đề tài.
Mình khó xử nhất là khoản tiền công lao động của cán bộ tham gia nghiên cứu.
Theo thông tư liên tịch 44/2007/TTLT/BTC-BKHCN thì chủ nhiệm đề tài phải quyết toán khoản tiền công lao động của cán bộ khoa học theo khối lượng sản phẩm thực tế hoàn thành(theo chuyên đề), có nghĩa là khoản tiền công này được tính theo phương thức giao khoán. :wall:
Nhưng theo QD 14/2008/QD-BKHCN thì quy định, các khoản tiền công của cán bộ tham gia nghiên cứu khoa học thì, "phải" tính tiền công của các vị này theo thời gian (hành chính), tức là các vị này được hưởng lương theo giờ hành chính, mỗi tháng các vị chỉ phải làm 22 ngày, mỗi ngày 8h mà không liên quan gì đến khối lượng công việc phải hoàn thành!:047:
Vậy, bây giờ mình quyết toán đề tài, thì khoản tiền này mình vẫn tính theo chế độ thuê khoán chuyên môn được không cả nhà? :wall::005:
Mình không biết nên hiểu và kết hợp hai loại văn bản pháp luật này như thế nào đây!:wall::wall:
Mọi người có ý kiến đóng góp thì mạnh dạn đề xuất giúp mình nhé.
Thanx cả nhà nhìu nhìu!!!:angel::angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
bạn tính thuê khoán chuyên môn hay thuê khoán đề tài cũng đc. Nhưng ai nhận khảon tiền thuê khoán đó thì phải cso hợp đồng và bạn nen khấu trừ tiền thuế TNCN của họ.

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
bạn tính thuê khoán chuyên môn hay thuê khoán đề tài cũng đc. Nhưng ai nhận khảon tiền thuê khoán đó thì phải cso hợp đồng và bạn nen khấu trừ tiền thuế TNCN của họ.

Mình tính tiền công theo thuê khoán chuyên môn rồi, nhưng mình vẫn lăn tăn là không biết có ai bắt bẻ khoản tiền công của các thành viên chính thức tham gia thực hiện đề tài là phải tính theo thời gian làm việc của họ không (theo QD 14 ý).
Còn nữa là, những người tham gia thực hiện đề tài hầu như là người tại công ty mình, hàng tháng ngoài khoản tiền thuê khoán chuyên môn công ty mình phải trả cho họ theo hợp đồng thì họ vẫn được hưởng lương bình thường tại công ty phải không.

Thế chi phí mình thực hiện đề tài này mình vẫn hạch toán vào chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp phải không ạ?
Cái ngày công ty mình thực hiện đề tài chưa có Quỹ phát triển khoa học và công nghệ doanh nghiệp nên khoản kinh phí thực hiện đề tài này chắc là vẫn đưa vào chi phí doanh nghiệp phải không cả nhà nhỉ?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Phần thuê khoán chuyên môn này nó sẽ tách rời phần tiền lương của Công ty . Hay nói một cách khác là ký hợp đồng nhân công với những người có năng lực là ok.
Tuy nhiên để đưa vào chi phsi thuế TNDN thì bạn phải chứng minh đc kết quả của chi phsi đó như tên đề tài, nội dung và đề án .....

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Phần thuê khoán chuyên môn này nó sẽ tách rời phần tiền lương của Công ty . Hay nói một cách khác là ký hợp đồng nhân công với những người có năng lực là ok.
Tuy nhiên để đưa vào chi phsi thuế TNDN thì bạn phải chứng minh đc kết quả của chi phsi đó như tên đề tài, nội dung và đề án .....

Bạn ơi bạn nói rõ hơn giùm mình được không!
Đã trót tiễn Bụt thì tiễn đến Tây Thiên lun đi chứ!
:):)
Thanx nhìu nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA